ถามผู้รู้เกี่ยวกับ android studio Execution failed for task ‘:app:mergeDebugJavaResource’

พึ่งโหลดโปรแกรมมาแล้วลองsetต้นแบบแล้วกดrunแล้วมันไม่ขึ้นเป็นหน้าโทรศัพให้อะครับต้องแก้ยังไง

สิ่งที่ควรเป็นจะมีรูปโทรศัพขึ้นแบบนี้ ปล.ช่วงนี้จะเป็นผมมาถามบ่อยหน่อยนะครับกำลังฝึกเขียน

Android Virtual Device หรือเรียกว่า AVD เป็น Emulator ที่ทางทีมพัฒนาแอนดรอยด์ได้จัดเตรียมไว้ให้นักพัฒนาที่ต้องการทดสอบบนเครื่องคอมพิวเตอร์แทนเครื่องจริง

ในกรณีนี้ avd error

คำคามคือกำหนดแรมเครื่องจำลองไว้เท่าไหร่ และ เครื่องตัวเราเองมี แรมอยู่เท่าไหร่ ?

เว็บนี้มีไว้ถามอยู่แล้วครับ 555

ขอบคุณครับ ผมกำหนดใว้ 2Gb แต่เครื่องผมมี 8 Gb :sweat_smile:

ว่าแต่มันเข้าไปแก้ยังไงอะครับ :sweat_smile:

อันนี้ไม่น่าพอนะครับ

ภาพ

ตรงนี้ครับ

ภาพ

ถ้าแก้ไม่ได้พอมีโปรแกรมไหนที่คล้ายแบบนี้อยู่ไหมอะครับหรือที่อาจจะใช้ง่ายกว่า

มันแก้ได้หมดละครับ อยากให้ลองหาคำตอบให้ถึงขั้นสุดก่อน แม้ไม่ได้คำตอบ ของคำถาม แต่เราจะได้อะไรจาก Story ที่เราค้นหามาอย่างแน่นอน

https://youtu.be/mJQEI7mwdkY อันนี้คือพึ่งเปิดโปรแกรมเข้ามายังไม่ได้ทำอะไรเลยครับ

1 Like

1.ลง JDK (Java Development Kit) เวอร์ชั่นล่าสุด รึป่าวครับ

2.เช็คว่าเรามี java ในเครื่องแล้วใช้ไหม ทำงานหรือไม่

โดยเปิด cmd.exe -> java -version ลงไป จะต้องขึ้นภาพตามด้านล่าง

ภาพ

3.เช็ค Path ใน Environment Variables… ถูกกำหนดหรือยัง

ให้คลิ๊กขวาที่ My Computer => Properties
เลือก Advanced system settings
ที่แถบ Advanced ให้คลิ๊กเข้าไปที่ Environment Variables…

ภาพ

กด New ช่อง Variable Name: ใส่ว่า JAVA_HOME
ช่อง Variable value: ใส่ path ของ JDK ที่เราลงไปก่อนหน้าเสร็จแล้วกด OK
ส่วน path ของ JDK C:\Program Files\Java\jdk1.7.0_40

ภาพ

กด New อีกครั้งช่อง Variable Name: ใส่ว่า path
ช่อง Variable value: ใส่ path ของ JDK/bin กด OK
ส่วน path ของ JDK/bin C:\Program Files\Java\jdk1.7.0_40\bin

ภาพ

image

ยังไงต่อครับ

เบื้องต้นลองรันดูก่อนครับ เอาผลมาคุยกัน

คล้ายเดิมเลยครับ

copy error ตรงนี้มาวางหน่อย