สวัสดีเพื่อนๆครับ กำลังจะลองหัดเขียนโค้ด Arduino อยากรู้ฟังก์ชั่นเพิ่มเติมครับ

ผมอยากทราบว่าฟังก์ชั่นพวกนี้มีไว้ทำอะไรครับ
#include
#define
#ifdef
#pragma
#error
#endif
float

สวัสดีครับ ขอโทษทีตอบช้า ช่วงนี้ติดโปรเจค หลายตัว กับไล่เก็บกระทู้อื่นๆ อยู่ 555

#include การกำหนดชื่อไฟล์ ประเภท library .h ต่างๆ เข้ามาใช้ในโปรแกรมของเราครับ สมมติว่าเราใช้คำสั่งที่มี Class อยู่ใน ไฟล์ .h ชื่อ eleceasy.h เวลาเรา compile จะ error เนื่องจาก ไม่สามารถเข้าไปดึงคำสั่ง นั้นๆ จาก eleceasy.h ได้ เพราะเราไม่ได้กำหนดไว้ในโปรแกรมแต่แรก

#define เป็นการกำหนดค่าตัวแปรเริ่มต้นของโปรแกรม

#ifdef จะใช้ร่วมกับ #endif ในโปรแกรมเสมอ เป็นคำสั่งให้ตรวจสอบว่ามีการ #define ค่าที่เรากำหนดไว้หรือไม่ ถ้าไม่มีหรือไม่ตรงก็ไม่ต้องเข้ามาทำงานคำสั่งนั้นๆ

#define ELECEASY

void setup(){

}

void loop(){

#ifdef ELECEASY
    Serial.print("eleceasy");
#endif

Serial.println(".com");

}

ถ้า มีการกำหนด #define ELECEASY ไว้ในโปรแกรม

Output

eleceasy.com

ถ้าไม่มีจะได้แบบนี้

Output

.com

รอเขียนต่อ…

ขอบคุณมากๆนะครับพี่ สำหรับข้อมูลช่วยได้มากเลยครับ ผมจะไปศึกษาต่อถ้าสงสัยผมจะมาถามอีกนะครับ

เดียวเขียนบทความเต็มๆ ให้อ่านนะครับ บางอันมันอธิบายสั่นๆ จะงง