อยากปรับช่วงอุณหภูมิใน Blynk แทนการแก้ไขโค้ดที่ตั้งค่าไว้ แบบรับค่าอุณหภูมิเข้าไปผ่าน Blynk ทำยังไงได้บ้างหรอคะ

งานตัวเดิมที่เคยทำเป็น สมาร์ทฟาร์ม ที่ทำโค้ดไว้ว่าให้เซ็ตช่วงอุณหภูมิไว้ที่ a-b °C ก็คือถ้าเราจะปรับช่วงอุณหภูมิใหม่ เราก็ต้องไปแก้โค้ดใหม่ ทีนี้เราเลยอยากทำให้มันสามารถแก้ช่วงอุณหภูมิได้ผ่าน Blynk ในโทรศัพท์ได้เลยน่ะค่ะ ไม่ต้องไปแก้โค้ดใหม่เหมือนรับค่าตัวแปรจาก Blynk แล้วส่งให้ตัว NodeMCU ใช้ในโค้ดอีกที มีใครพอจะทราบบ้างไหมคะ ช่วยเราทีนะคะะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ 0.0

ช่วง อุณหภูมิ ฟิกค่าคงที่รึป่าวครับ เช่น ใช้แค่ 0-100 c แค่ช่วงนี้เท่านั้น

ไม่ใช่ค่ะๆ คือเหมือนโค้ดหนู ถ้าอุณหภูมิในห้องไม่อยู่ในช่วง a-b องศาเซลเซียส รีเลย์จะทำงาน ปกติถ้าจะเปลี่ยนช่วงอุณหภูมิ จะต้องไปแก้ในโค้ด แต่คือหนูอยากให้มันเปลี่ยนค่าอุณหภูมิได้เลย โดยไม่ต้องเข้าไปแก้ในโค้ด ประมาณว่าใช้มือถือใส่ค่าอุณหภูมิ เข้าไป แบบว่าเลือกอุณหภูมิในโทรศัพท์ แล้ว Blynk จะส่งค่าอุณหภูมิไปให้ตัว NodeMCU แล้ว NodeMCU ก็จะรับค่าอุณภูมิ 2 ตัว คือ a-b มันสามารถรับค่าในโทรศัพท์ แล้วส่งไปให้ในโค้ดได้ไหมคะะ

สามารถทำได้ครับ ดูตัวอย่างนี้

BLYNK_WRITE(V0) {
  text_In = param.asStr();  // รับค่าจากหน้าแอพมาเป็น String
}

รับค่ามาเสร็จแล้วอย่าลืมแปลง String to int ก่อนนำไปใช้งานด้วยครับ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะะ

ได้ไม่ได้ยังไงมาอัพเดทกันหน่อยนะครับ