Blynk ตั้งค่าอุณหภูมิ และความชื้น DHT 21 ด้วยการตั้งค่าสไลด์บาร์

พี่ครับ ผมความรู้น้อยขอโค้ดโปรแกรมได้ไหมครับ สนใจอยากทำครับ ขอบคุณครับ

ไม่มีความรู้พื้นฐานเอาไปก็ใช้งานไม่เป็นอยู่ดีนะครับ สู่ซื้อสำเร็จมาใช้เลยดีกว่า

…แต่หากอยากได้ความรู้ที่นี้พร้อมเติมเต็มและช่วยเหลือและเรียนรู้ไปด้วยกันครับ

ต้องขอโทษพี่ Perpol Thanapunnamas และพี่ son ที่เข้าตอบช้าช่วงนี้งานยุ่งมากเลยครับ
code ที่ผมใช้ทั้งหมดตามด้านล่างครับ
ขออภัยอีกครั้งที่ตอบช้าครับ

#define BLYNK_PRINT Serial
#include <ESP8266WiFi.h>
#include <BlynkSimpleEsp8266.h>
#include <SimpleTimer.h>
#include <SimpleDHT.h>
#include <TimeLib.h>
#include <DHT.h>
#include <DHT_U.h>
#include <TridentTD_LineNotify.h> //thank you Mr.TridentTD https://github.com/TridentTD/TridentTD_LineNotify
#define DHTPIN 12 // กำหนดขาให้กับอุปกรณ์ตรวจสอบความชื้น DHT11
#define DHTTYPE DHT11
//////////////////////////////////////////จุดที่เพิ่ม

int setTemp;
int setHumid;

BLYNK_WRITE(V22) //temperature slider in app on pin V22
{
setTemp = param.asInt();
}
BLYNK_WRITE(V23) //temperature slider in app on pin V23
{
setHumid = param.asInt();
}

//////////////////////////////////////////

DHT_Unified dht(DHTPIN, DHTTYPE);

//* **BLYNK TOKEN** //
char auth[] = “xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx”;

// ***LINE TOKEN*** //
#define LINE_TOKEN “xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx”

SimpleTimer timer;

BLYNK_CONNECTED() {
Blynk.syncAll();
}

void setup()
{
Serial.begin(115200);
Serial.println(“xxxxxxx”);
Serial.println(“xxxxxxxx”);
Serial.println(LINE.getVersion());
LINE.setToken(LINE_TOKEN);
LINE.notify(“[myarduino.net](http://myarduino.net/)”);

Blynk.begin(auth, “xxxx”, “xxxxxxxx”); //ใส่ชื่อ WIFI and PASSWORD

pinMode(LED_BUILTIN, OUTPUT);
digitalWrite(LED_BUILTIN, HIGH);
pinMode(D1, OUTPUT); // ***ควบคุมอุณหภูมิ*** ///
digitalWrite(D1, HIGH);

dht.begin();

timer.setInterval(1000L, sendUptime);

}

void sendUptime()
{
// *****ชุดคำสั่งการทำงานของอุณหภูมิ***** *//
Blynk.virtualWrite(V5, millis() / 1000);
sensors_event_t event;
dht.temperature().getEvent(&event);
if (!isnan(event.temperature)) {
Blynk.virtualWrite(V1, event.temperature);
if (event.temperature >=  `setTemp` ) {
digitalWrite(D1, LOW);
String LineText;
String string1 = "อุณหภูมิ ต่ำกว่ากำหนด “;
String string2 = " °C”;
LineText = string1 + event.temperature + string2;
Serial.print("Line ");
Serial.println(LineText);
LINE.notify(LineText);
}
else {
digitalWrite(D1, HIGH);
}
}
dht.humidity().getEvent(&event);
if (!isnan(event.relative_humidity)) {
Blynk.virtualWrite(V2, event.relative_humidity);
if (event.temperature >=  `setHumid` ) {
digitalWrite(D7, LOW);
String LineText;
String string1 = "ความชื้น ต่ำกว่ากำหนด “;
String string2 = " %”;
LineText = string1 + event.temperature + string2;
Serial.print("Line ");
Serial.println(LineText);
LINE.notify(LineText);
}
else {
digitalWrite(D7, HIGH);
}
}
}

//*********************************************************//

void loop()
{
//if(Blynk.connected()) {
Blynk.run();
timer.run();

}

//*********************************************************//
1 Likes

ไม่เป็นไรครับ ช่วยเจน QRCode ตัว Clone ของ app ที่ใช้กับโค้ตนี้ให้น้องเขาหน่อยนะครับ คงต้องลองให้เข้าเอาไปซึ่งศึกษาด้วยตัวเองดูก่อน

ขอบคุณมากครับพี่

ขอบคุณครับพี่

พี่ครับจาก code ผมรบกวนสอบถามครับ วัถถุประสงค์อยากทำ เครื่องฟักไข่
ตามความเข้าใจของผมโค้ดนี้น่าจะทำได้ ผิดถูกกราบขอโทษครับ
1 ผมต้องการวัดอุณภุมิ
2 ความชื่น
รบกวนสอบถามพี่ๆครับ pinMode(D1, OUTPUT); // ควบคุมอุณหภูมิ /// บันทัดนี้เป็น OUTPUT ควบคุมอุณภูมิผมจะเอาไปต่อกับหลอดไฟโดยผ่านรีเลย์ครับ

ถ้าผมต้องการ OUTPUT อีกขาเพื่อควบคุมความชื้นผ่านชุดรีเลร์ เพื่อเอาไปขับปั้มน้ำเล็กๆ เพื่อพ้นไอน้ำทำความชื้นผมใช้ขาD7เลยได้ไหมครับ หรือต้องแก้code ไหนไหมครับ
ขอบคุณครับ

เอาไปใช้เลยไม่ได้ครับ ต้องใส่โค้ตระบุ D7 เข้าไปเพิ่มตรงนี้

image

แล้วเราจะสามารถเอา D7 ไปใช้ได้ แล้วก็ต้องถามต่อว่า D7 มันทำงานยังไง ทำพร้อมกับ D1 รึป่าว

ขอบคุณครับพี่
จากความเข้าใจขอผมโค้ดนี้ สามารถตั้งความซื้อและอุณภูมิตามที่เราต้องการได้ ผิดถูกรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ
จากการหาข้อมูลวิธีการสร้าง ต้องการไห้ D7 และ D1 ทำงานตามที่ตั้งไว้ หมายถึงถ้าความชื้นและอุณภูมิต่ำกว่ากำหนดก็ไห้ D7 และ D1 เริ่มทำงาน ครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าหากจะแตกแขนงออกไปเป็นโปรเจ็คใหม่ รบกวนเอาข้อมูลมาตั้งกระทู้ใหม่ ในหัวข้อที่ตรงประเด็น ที่ต้องการ ที่ห้องนี้นะครับ https://eleceasy.com/c/ทั่วไป/Pre-Project

ผมทดสอบแล้วใช้งานได้ดีครับ

สวยงามตามท้องเรื่องครับ

ทดลองเปิดทิ้งไว้ทั้งคืน มีปัญหา ปรับเซ็ทค่าผ่าน blynk ไม่ได้ครับ กดรีเซ็ท node mcu ใหม่จึงใช้งานได้ ต้องแก้ไขโค้ดจุดไหนครับ

ดีบัคตรงนั้นมาดูหน่อยครับว่ามันขึ้นว่าไร

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ

ครับ ขอบคุณครับ

พี่ครับขอรายล่ะการต่อวงจรหน่อยครับ ขอบคุณครับ

วงจรก็ต่อขาตามโด้ด ทั้งอินพุทเซนเซอรืวัดอุณหภูมิ และเอ้าพุทผ่านรีเลย์บรอดครับ ไฟเลี้ยงอาจใช้ไฟแยกสำหรับรีเลย์ด้วย

สวัสดีครับพี่ครับ ผมใช้ code นี้ลองดูแล้ว ติด ERROR ครับ แก้ยังงัยดีครับ

อยากสอบถามวิธีการต่อหน่อยครับ พอดีผมเพิ่งเริ่มศึกษาเรื่องนี้อะครับ