อยากทราบแนวทางการเขียน code arduino ของเซนเซอร์ EC sensor อะครับ

อยากทราบแนวทางการเขียน code arduino ของเซนเซอร์ EC sensor

เซนต์เซอร์ตัวนี้อะครับ พอดีหาตัวอย่างไม่เจอเลยครับ
รบกวนผู้รู้ด้วยค่าบบบ

แปะลิ้งค์ที่ซื้อหรือที่มา ด้วย สิครับ

มันใช้โปโตคอล RS485 ศึกษาจากกระทู้นี้ได้เลยครับ ใช้โค้ตเดียวกันได้เลย

ผมมีแต่ arduino บอร์ดตัวเดียวกับเซนเซอร์ แล้วก็ตัวแปลงค่ามันอะครับ ผมต้องต่อยังไงครับ ขอบคุณครับบ

1 Like

ต่อยังไงครับ ใช้analog หรือ TX rx ครับ

ถ่ายรูปด้านหน้า ด้านหลังตัวนี้มาให้ดูชัดๆ หน่อยครับ

เหมือนมันออกได้หลาย output แล้วแต่เราจะเลือก ใช้งาน แต่ต้องดู datasheet ที่ถูกต้องด้วย

ปกติมันต่อแบบนี้เชื่อมกับพีซี เป็นตัวอ่านค่า

image

ถ้าเอาไปเชื่อมต่อกับ arduino ละครับ ต้องต่อยังไงครับ

ขอลิ้งค์ที่ซื้อหน่อยครับ ผมไม่แน่ใจว่า output ออกเป็น rs485 หรือ กระแสเพียวๆ มันมี output หลายแบบ

https://s.lazada.co.th/s.1wiAC

ตอนนี้ผมมีอุปกรณ์ตามภาพนี้ครับ

คือผมอยากจะต่อเซนเซอร์เพื่อวัดค่าEC แล้วส่งค่าเข้า raspberry pi แล้วนำค่าที่ได้ไปสั่งปั๊มน้ำเพื่อเติมสารละลายอีกทีอะครับ รบกวนช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ต้องผ่าน โมดูล RS485 to TTL มาเข้า arduino ครับ แล้วระหว่าง raspberry pi กับ Arduino มันทำงานร่วมกันยังไงครับ

ถ้าต่อผ่าน USB (rs232) ละครับ ต้องเขียน code ที่ raspberry ยังไงครับ

โทษทีนะครับ ที่ตอบถ้าผมกำลังเขียนบนความเพื่อทำความเข้าใจระบบ อยู่เพื่อความถูกต้อง เลยใช้เวลาพอสมควร น่าจะ 2 ถึง 3 วัน ถงจะปล่อยบทความออกมาให้อ่านกัน จากนั้นเราก็จะไปพูดถึงเรื่องของการต่อโมดูล กับ เรื่องของ code ส่วน Rasbery Pi เอาตรงๆ ผมสนใจมาก แต่ไม่มีบอร์ด ให้ลองเล่นเลย ไปจับอยู่กับ esp สะเป็นส่วนใหญ่

แนะนำว่าส่วนลองการเขียน โค้ต Resbery pi ลองหาข้อมูลมาคุยกันดูครับ ถ้าให้แนะนำก็พอได้อยู่นะ 555