ข้อคำแนะนำเรื่องการออกแบบ code หน่อยครับ

ผมอยากจะข้อคำแนะนำเกียวกับ การออกแบบcode ครับ เรื่องมีอยู่ว่า ตอนนี้ผมเป็นมือใหม่ที่ไม่ได้มีประสบการ การทำงาน สเกล ใหญ่มาก่อน แล้วที่นี้ผมได้มาทำ เป็นProject ผมเอง เน้นจริงจังครับ และทีนี้ ผม ออกแบบ ระบบๆ นึงอยู่ซึ่ง เป็นระบบที่ ผมไม่รู้ว่า วิธีที่ผมคิดใว้ มันจะwork แน่ๆรึปล่าว แต่ผมคิดว่าได้แน่ๆ แต่วิธีที่ผมคิดมัน เป็นอะไรที่ผมคิดว่ามัน ซับซ้อน ระดับนึงเลย ไม่รู้ซับซ้อนไปรึปล่าวด้วย จึงไม่แน่ใจ ว่าระบบนี้ ของที่ อื้นๆ จะซับซ้อนแบบนี้ไหม ผมเลยรู้สึกรังเร เลยอยากมาขอคำแนะนำครับ (เป็นระบบ เกี่ยวกับ ฐานข้อมูล ที่ต้องมีการ สร้าง collection ใน uid นั้นๆ เยอะระดับนึงเลย และยังมี เรื่อง การ update หน้า app online ผ่านฐานข้อมูล ผมกลัวว่าแอพมันจะ กินข้อมูลเกิน ไป หรือ ทำให้ ฐานข้อมูล ช้าลงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ปล.ผมมือใหม่กับงานสเกลจริงจัง จริงๆ

1 Like

มันใช้เวลานานหรือไม่ในการเขียน แบ่งเทสเป็นชุดๆ แล้วค่อยเอามาร่วมกัน เร็มไม่เร็วมันก็ต้องเทสกันหน้างานละครับ

เรื่องฐานข้อมูล เอาที่เราสะดวกในการแก้ไข ต่อให้มีที่เร็วกว่า แต่เราใช้งานไม่คร่อง ผมว่ามันจะช้าตรงเราไม่ถนัดนี้แหละ ระบบฐานข้อมูลส่วนใหญ่มันก็พัฒนาให้เร็วขึ้นมาเรื่อยๆ ไม่น่าจะต้องห่วงอะไรมากครับ ถ้ามันช้า มันคงไม่พัฒนาต่อมาถึงปัจจุบันนี้

1 Like