รบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมได้นำบอร์ด ESP32 CAM แต่ติดปัญหาตรงการอัพโหลดครับ

ผมมีสาย usb อยู่ 4 เส้น สายจั้มก็ซื้อมาใหม่ ลองเปลี่ยนก็ยังเหมือนเดิมครับ

ตอนเราอัพ arduino เพียวๆ เลือกบอร์ดเป็น arduino ด้วยรึป่าว

อันนี้ต่อแค่บอร์ด arduino อย่างเดียวครับ เลือกบอร์ด arduino uno

อันนี้ต่อแค่บอร์ด arduino อย่างเดียวครับ เลือกบอร์ด ESP32 Wrover module

เลือกเป็น arduino uno ครับ

ขึ้นเหมือนคอมเม้นที่ 20 ครับ

สวัสดีคับ แก้ได้ยังครับ

เคสที่ผมเจอ คือแบบนี้

ผมดูโค้ด #include ไว้ผิดตำแหน่งครับ สังเกตุในโค้ด#includeจะมาอยู่ใต้ #defineไม่ได้ครับ

อีกประเด็นคือ เลือก comport ถูกหรือไม่

เห็นด้วยคับ

ตอนนี้ยังแก้ไม่ได้ครับ

ลองเปลี่ยน ช่องเสียบรึยังครับ

ลองแล้วครับ ตอนนี้ไปซื้อบอร์ดมาใหม่ทั้งชุดเลยครับ ก็ยังขึ้นเหมือนเดิม

ตัดหน้านี้มาดูหน่อย

ติดตั้งตัวนี้ลงไปแทน แนวทางตามกระทู้นี้

หรือกดปุ่มนี้ 1 ครั้งก่อนอัพ

ลองเอาเครื่องหมาย // ออกจาก #define ออกให้หมดดูคับ สงสัย