Flow switch สำคัญไฉนในระบบการเกษตร?

ภาพ

ภาพ

โปรดติดตามคลิปหลังพัฒนาเสร็จคร้าบๆๆๆๆ :point_down:

PUYIOT April 21, 2020, 10:53am #2

เมื่อก่อนเคยใช้งานอยู่ครับ ใช้วงจร Control ธรรมดา แต่ยุคนี้เปลี่ยนไปแล้ว น่าจะ Hi tech -ขึ้นมาก
ยังไงจะรอดูและเป็นกำลังใจให้ครับ :love_you_gesture:

1 Like

SK.smartfarmgarden1 (satit) April 28, 2020, 3:09am #3

สอบถามคับ ในการโชว์ฟ้องว่าปั๊ม Run dry ที่ห้องตู้ ?กับที่หน้าแอปฯ ? ทั้ง 2 ที่ จากประสบการณ์พี่ควรแจ้งเตือนด้วยอะไรคับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยคับ
ปล.> ใจที่คิดไว้ ok มั้ยคับ

• หน้าตู้แจ้งเตือนด้วย pilot lamp+buzzer ในตัว มีปุ่ม Reset กันรำคาญเสียง
  • หน้าแอปฯ โชว์สถานะมีน้ำ/ไม่มีน้ำ + แจ้งเตือนผ่าน line

PUYIOT April 28, 2020, 2:36pm #4

สำหรับสมัยนี้ผมว่าการแจ้งเตือนแบบที่คุณคิดก็ดีมากเลยครับ​ เพิ่มเติมก็แค่ทำยังไงให้rundryน้อยลงเท่านั้น​ การrundryสาเหตุส่วนหนึ่งมาจากฟุตวาล์วรั่วหรือเสื่อมสภาพ​ ก็ควรแก้จุดนี้ด้วยครับ​ หรือช่วงที่ปั๊มจะทำงานให้โซลินอยด์วาล์วเปิดน้ำเติมเข้าไปในท่อทางดูดก่อนสักช่วงเวลาหนึ่ง​ จากนั้นจึงให้ปั๊มเริ่มทำงานครับ

2 Likes

SK.smartfarmgarden1 (satit) April 29, 2020, 2:20pm #5

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับผม

SK.smartfarmgarden1 (satit) April 30, 2020, 11:43am #6

ได้แง่คิดดีมากๆคับ ผมลืม 2 เรื่องที่พี่ว่าไปเลยสำหรับระบบที่ติดตั้งไว้อยู่แล้ว

แต่ สำหรับระบบติดตั้งใหม่

1. ฟุตวาล์วรั่ว/เสื่อม ผมแก้โดยติด check valve 2 จุดเพื่อกันน้ำไหลย้อนกลับกระแทกปั๊ม และฟุตวาล์ว หรือถ้ามี buget สูงหน่อย ก็ใช้เป็นทองเหลือง
  2. อากาศเข้าไปในท่อ ผมแก้โดยติด Air valve เข้าไปเพื่อไล่อากาศที่ค้างในท่อ จะช่วยให้น้ำไหลผ่านเข้ามาในได้เร็ว และน้ำเต็มท่อ แถมยังช่วยให้น้ำที่ออกจ่ายไปใช้น้ำไม่ร้อน/ร้อนน้อยลง

ทั้งข้อ 1. และ 2. จะให้ผู้ใช้หน่วงเวลาในแอปฯ จากแหล่งน้ำ ถึง ใบพาย Flow Switch ให้มากขึ้นกว่าเดิมนิดนึง เพื่อป้องกันปัญหาที่อาจเกิดจาก 2 ข้อนี้คับ

ได้ผลอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟังนะคร้าบๆๆพี่

PUYIOT May 3, 2020, 12:02am #7

ตามภาพ ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ แค่แชร์ๆ กันครับ

1

1 Like

SK.smartfarmgarden1 (satit) May 10, 2020, 4:59am #8

ถูกต้องเลยคับ ใช้งานจิงอาจจะ Air valve ทางน้ำออกจุดเดียวพอคับ