ขอแนวทางการเพิ่มขา I/O NodeMCU8266 V3

อยากให้เขียนโค้ด ลงใน Node เลยครับ แล้วสามารถเพิ่มขา I/O ได้สูงสุดกี่ขา ศึกษาที่ไหนได้บ้างครับ

ปกติก็เขียนโค้ตลงใน node เลยนะครับ

ส่วนเพิ่ม i/o หรือขยายพอร์ต ก็สามารถดูตัวอย่างได้จากกระทู้นี้

จะเพอ่ทได้กี่ i/o ก็คำนวนจาก พินที่ว่างอยู่เอาครับ

พวกบอร์ด Mega + Esp8266 เขาต้องเขียนโค้ดแยกกันใช่ไหมครับ
ผมเห็น เขาต้อง NodeMCU8266 V3 ต่อ IC MCP23017 ได้ I/O ถึง 16 ขา แบบไหนจะสะดวกกว่าครับ

ต้องถามว่าจุดประสงค์ต้องการจะทำอะไร แล้วสเปค ของงานขั้นต่ำคืออะไร

อยากจะทำแบบจำลอง สภาพอากาศในโรงเรือนแต่ละ สภาวะ ต้องใช้หลายเงื่อนไข เช่น Mode1, Mode2, Mode3 จึงจะเพิ่มเซนเซอร์เข้ามาเช่น DHT22, วัดความชื้นในดิน, LDR, ฯลฯ ไม่ทราบผมจะสื่อสารเข้าใจรึป่าว มือใหม่ครับผม

อาจจะไม่ตรงคำถามสักเท่าไหร่ งั้นผมเข้าประเด็นเลยละกันคือ ทำไม่ต้องใช้ io เพิ่ม จริงๆ ต้องการใช้เท่าไหร่

เพื่อเพิ่มเงื่อนไขของระบบให้ advance จากปกติใช้ DHT22 แค่ 1 ตัว
อนาคตจะเพิ่ม DHT22 มาอีก 4 ตัว อีกหน่อยตัว Node I/O อาจจะไม่พอสำหรับใช้งาน

อยากเพิ่ม สัก 16 ขา หรือมากกว่า เผื่อใช้งานอนาคตครับ

งั้นควรเลือก esp32 เป็นหลัก ครับ io เยอะกว่า

ใช้โค้ดเดียวกับ Node ได้เลยใช่ไหมครับ แค่เปลี่ยน library board ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ โค้ตเหมือนกันเกือบหมด