จากกระทู้ที่เคยตั้งถามในเรื่อง ของเซ็นเซอร์ HIH4030 ในการวัดความชื้อข้าว

ตอนนี้ผมติดปัญคือ ผมไม่ทราบว่าจะนำค่าความชื้นที่ผ่านการ calibrated มาแล้วนั้นนำไปตัดการทำงานของเครื่องยังไงโดยผมต้องการนำค่าความชื้นที่ 13% ไปตัดการทำงานของเครื่อง ขอบพระคุณครับ

Snap44

ตัวอย่างของ HIH4030

ตัวอย่างคล้ายๆ กัน

ความหมายของกระทู้ผม คือ สมมติ %RH <= 60% Relay1 activeHIGH แต่ปัญหาคือว่า มันอยู่ในช่วง 59.xx-60 มันก็จะติดๆดับๆ ผมอยากได้คือ ถ้าเกิด %RH >= 80% Relay1 activeLOW โดยใช้ slider blynk

ขอบคุณครับ อีก 1 คำถามคือ ทำไมตอนที่ Arduino กับ คอม เชื่อต่อกันค่าความชื้นได้ตามเครื่องวัด แต่พอถอดสายออกแล้วดูที่จอ LCD ค่าต่างกันมากครับ

จ่ายไฟด้วย supply 5v ให้ทั้งบอร์ด Arduino กับ Sensor ไฟที่รับได้มาได้ค่าต่างกัน ตอนเชื่อกับคอม sensor voltage อ่านได้ 3.04V พอถอดออกแล้วใช้ไฟจาก Supply ค่า Sensor voltage อ่านได้ 4.53V ต้องแก้ยังไงครับ

1 Likes

อีกคำถามคือทำไม sensor วัดค่าความชื้นที่สูงกว่า 11%ไม่ได้ครับ

ต้องดูทั้ง 2 ที่พร้อมกัน ค่ามันไปพร้อมกันไหม

สูงกว่าได้แน่นอน หาวิธีเทสง่ายๆ เช่น จุ่มน้ำ มันต้องได้ค่าเกิน หรือเท่ากับ 100%

ค่าไปพร้อมกันครับ

ผมลองดูแล้วครับ สูงได้แค่ 13% เลยครับไม่เกินนี้ ตอนที่ใช้วัดข้าว ในเครื่องมือวัดได้ 25% ส่วนตัวเซ็นเซอร์ก็ขึ้นได้เเค่ 13% ครับ ตอนนี้ผมติดปัญหานี้แค่ตรงเดียวครับ
ตอนที่ sensor กำลังทำงานมันรับค่า Sensor voltage ได้ไม่เกิน 5 V ตอนวัดความชื้นอ่านได้ 4.85V ความชื้น 13% แค่นั้นครับแล้วก็ลดลง