มือใหม่เขียนโปรแกรม kotlin

มือใหม่หัดเขียนโปรแกรมครับภาษาkotlin ผมยังไม่เข้าใจว่าหลัง funมันใส่ค่าอะไรบ้างครับ ช่วยแปลแต่ละตัวให้หน่อยครับ ภาพแค่ ตัวอย่างมีพื้นฐานน้อยมาก กำลังเรียนรู้ครับ เป้าหมายจะทำแอพใช้ในมือถือเป็นโปรเจคที่อยากทำเอง

1 Like

@nv_kku พออธิบายให้น้องๆ เข้าใจหน่อยครับพี่

fun คือ function
printProduct คือชื่อฟังก์ชัน
arg1, arg2 คือตัวแปรอินพุตให้กับฟังก์ชัน มีชนิดข้อมูลเป็นสตริง (ข้อความ)
val คือ เป็นตัวแปรที่มีชนิดตามค่าที่ใส่ให้มัน เรียกว่า anonymous type หรือ strongly type
x, y คือตัวแปร ที่เอาไว้รับค่า
parseInt คือ แปลงตัวแปรอินพุตเป็น integer

1 Like

ขอบคุณมากครับ