ตัวอักษรเบิ้ลเองบนจอ lcd

ตัวอักษรบนจอเบิ้ลมาเกินครับ ตอนแรกมีแค่ ppb กับ ppmแต่อยู่ๆ จะมีตัวเบิ้ลเพิ่มมา 1-2 ตัวครับ ตามรูปคือ ppbbและppmm

ในโค้ดที print ก็ไมไ่ด้พิมพ์เกินหรือขาดไปครับ

ทำการ Clear หน้าจอ LCD ก่อนสั่งให้แสดงหน้าจอใหม่ทุกครั้งครับ ไม่อย่างนั้นแล้ว จะมีข้อความเก่าค้างสะสมจนเหมือนมีตัวอักษรเพิ่ม

3 Likes

อีกแนวหนึ่งครับ ใส่ lcd.print((char)0x20); ตามหลังไปครับ ตัวอย่าง

lcd.setCursor(0, 0);
    lcd.print("Wifi");
    lcd.print((char)0x20);

หมายถึง แสดง ข้อความ Wifi ออกมา และตัวอักษรถัดมาจะว่างไปอีก 3 ตัวครับ ลองดูครับ เผื่อจะได้ตามต้องการ

3 Likes

image
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ขออภัยหากคลิปค่อนข้างดูลำบาก
แต่ในคลิปคือจะมีช่วงนึงที่ตัวจอทำงานปกติและสักพักมีอาการค้างจากนั้นก็ค่าขึ้นแบบรัวๆ ลองดูใน serial monitor ก็เป็นเหมือนกันครับ คือจะชะงักการทำงานไป

1 Like

ในคลิปกรณีเคสตัวอักษรเบิ้ล ได้หรือยังครับ

1 Like

เบิ้ลได้เเล้วครับตอนนี้ติดที่ว่าทำงานสักพักแล้วค้างๆ

ก็ตั้ง timer ไว้ว่า print หน้าจอทุกๆ1วิ บางทีมาบ้าง บางทีก็ค้างไปนานพอสมควรครับเกือบนาที สักพักเลขก็เปลี่ยนรัวๆ แล้วก็ใช้ได้ปกติ สักพักก็เป็นอีกวนลูป ครับ

อยากให้แคป serial มาดูหน่อยครับตอนที่มันรวนๆ มันขึ้นอะไร

ดูค่าการตอบสนองของ Sensor ด้วยครับ แต่ละ Sensor จะมีค่าตอบสนอง ไม่เท่ากัน อ่านค่าทุก 1 Sec แล้วเอามาแสดงผลเลย Clock ของ MCU ไม่ได้สูงมากนัก ขนาด PLC ยังต้องคำนวน Clock ในการอ่านค่า Sensor เลย

ลองปรับ ค่าการอ่าน หรือ ดูการตอบสนองของ Sensor เมื่อมีการเรียกอ่านข้อมูล แล้วมาปรับเวลาการอ่านให้เหมาะสม จะช่วยได้ครับ

2 Likes

ปัจจัยนี้ สำคัญไม่ใช่น้อยเลยครับ ต้องจูนการอ่านค่าต่างๆ ให้เข้ากับระบบมี่เราเขียนด้วย

1 Like

ตอน serial ครับ