ช่วยด้วยครับ คำสั่ง Lock ส่งข้อความเข้า Line

ผมกดปุ่มแล้วส่งการแจ้งเตือนเข้าLineได้ตามต้องการคือกดแล้วส่ง1ครั้งด้วยการใช้คำสั่งLock แต่พอจะเพิ่มปุ่มกด มันไม่ได้ครับมันติด Lock ของอีกปุ่มอยู่มีแนวทาง แนะนำไหมครับ

ดูตัวอย่างนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองดูครับ

โดยโครงสร้างจะเป็นประมาณนี้ เมื่อ lock = true เมื่ออยู่ในสถานะ On กดปุ่ม มันก็จะทำแค่ครั้งเดียว และต้องรอ สถานะ lock = false จาก สถานะ Off ก่อน จึงจะครบลูป

bool lock = false;

void setup(){

}

void loop(){

if(Button == HIGH){

if(lock == false){
  //ส่งไลน์ 
  lock = true; // เพื่อไม่ต้องเข้ามาทำเงื่อนไขนี้อีก
}

}else{

if(Button == LOW){
  lock = false; //เพื่อให้กลับไปใช้ การส่งไลน์ได้ เมื่อ Button On อีกครั้ง
}

}

}
if(lock1 == false){
  //ส่งไลน์ 
  Line_Notify(message1); //ประตูเปิด
  lock1 = true; // เพื่อไม่ต้องเข้ามาทำเงื่อนไขนี้อีก
}

}else{

if(timp1 == LOW){
  Line_Notify(message2); //ประตูปิด
  lock1 = false; //เพื่อให้กลับไปใช้ การส่งไลน์ได้ เมื่อ Button On อีกครั้ง
} 

}

***ประตูเปืดแล้ว แจ้งLine1ครั้ง ใช้งานได้แล้วครับ แต่ จะให้แจ้งLineว่าประตูปิด มันไม่ได้ครับ มันส่ง คำว่า ประตูปิดเข้าLine ตลอดเลยเพราะ ลิมิตสวิตถูกกดอยู่ตลอดครับ

if(lock1 == false){
//ส่งไลน์
Line_Notify(message1); //ประตูเปิด
lock1 = true; // เพื่อไม่ต้องเข้ามาทำเงื่อนไขนี้อีก
}

}else{

if(timp1 == LOW && lock1 == true){
Line_Notify(message2); //ประตูปิด
lock1 = false; //เพื่อให้กลับไปใช้ การส่งไลน์ได้ เมื่อ Button On อีกครั้ง
}

}

เชดเข้!!!ขอบคุณมากครับพี่นั่งดำน้ำทั้งวัน ถ้าจะเพิ่มจำนวณประตูก็เพิ่มเหมือนclodeเดิมเข้าไปใช่ไหมครับ

ใช่ครับก็เติม lock1 , lock2 ,…

ขอบคุณมากๆครับบบพี่