การสื่อสารแบบ Lora

สอบถามหน่อยครับ ในกลุ่มมีใครพัฒนางานโดยใช้การสื่อสารแบบ Lora บ้างครับ พอดีผมจะทำโปรเจคตัวนี้ ได้หาคนคอยปรึกษา ครับ

อธิบายสโคมโปรเจคมาหน่อยครับ ว่าทำอะไรบ้าง เว็บนี้สามารถตั้งกระทู้ถามเรื่องอะไรก็ได้ครับ ถ้าไม่มีใครรู้ เราก็มีคนคอยชีช่อง แนะแนวได้ตลอด

งานที่ผมจะทำคือระบบติดตามการผลิตน้ำประปาครับ จะมีส่วนที่เข้าไปมอนิเตอริ่งและสั่งการอยู่ 2 ส่วน
1.ส่วนที่อยู่ในแพ ส่วนนี้จะอยู่ไกลจากฝั่ง จะทำการเฝ้าดู กระแส แรงดันไฟฟ้าของปั๊มมอเตอร์ปั๊มน้ำ
2.เมื่อปั๊มน้ำสูบน้ำมาแล้วจะไปบ่อพักน้ำ ตรงนี้ผมจะทำการเฝ้าดูระดับน้ำ พร้อมแจ้งเตือนหากเกิดระดับน้ำต่ำกว่าปกติ

1 Like

อันนี้ใช้ เซนเซอร์อะไร เช็คระดับน้ำ

ใช้เซนเซอร์ urtrasonic ในการวัดระยะครับ

ยิ่งลงไปหาน้ำหรอครับ

ใช่ครับ โดยใช้โมดูล https://www.allnewstep.com/p/1021 ตัวนี้ครับ

โอเคครับ ตอนนี้โปรเจคทำไปกี่ % แล้วครับ

ยังไม่ได้เริ่มครับ 555
ว่าจะเริ่มจากซื้อบอร์ด lora มาลองเล่นดูก่อนครับ

ลองดูเลยครับ เริ่มแล้วมาอัพเดทกันหน่อย ติดปัญหาอะไรก็ตั้งกระทู้ถามได้เลย มีข้อมูลอะไรที่เกี่ยวข้องหรือใช้อ้างอิงในโปรเจค สามารถเอามาเก็บ เอามาแปะไว้ในกระทู้ก็ได้ เวลาจะดูมันค้นหาง่าย

คิดซะว่าที่นี้เหมือนห้องทำงานของเราสักห้องหนึ่ง โดยมีเพื่อนๆ พี่ๆ ก็ทำงานอยู่ มีอะไรก็ออกมาแชร์กัน ช่วยกันแก้ มันจะไปได้เร็วครับ

ขอบคุณครับ