พอมีแนวทาง วิธีเขียน modbus RTU tcp/ip บน Visual Basic

หาข้อมูลมาหลายที่ แล้ว ยัง ไม่ได้เลยทดลองใช้ Modbus Poll ดึงค่าผ่าน modbus RTU tcp/ip ได้เรียบร้อย แต่ ตอนนี้จะเขียนบน Visual Basic ยังไม่ได้ หาตัวอย่าง ยังไม่ได้เลย

ตัวอย่างในกระทู้นี้พอได้ไหมครับ

ไม่ได้ เลย ครับ ศึกษาดูแล้ว คนละแบบเลยครับผม **ขอบคุณครับ **

ลองเอาข้อมูลที่มีมาคุยกันหน่อยครับว่าเรารู้อะไรบ้าง มีตัวอย่างที่ใกล้เคียงบ้างไหม

ยังไม่ค่อยเข้าใจนะครับ หาข้อมูลได้ ประมาณนี้ ครับ
1 Like

Vb version ? Vb6 ,vb.net ถ้า .net ตามนั้น ถ้า vb6 เคยเห็นใน modbus.pl จำไม่ได้มี code ตย. ลองแล้วใช้ได้

1 Like

ลองอันนี้หรือยังครับ น่าจะตรงกับที่ต้องการนะ

ภาพ

ไฟล์รัน
Modbus Sample VB_exe.rar (14.9 KB)

ไฟล์ โค้ต
Modbus Sample VB_.rar (64.4 KB)

ขอบคุณครับ กำลังมีเวลาทำครับ