รบกวนขอคำแนะนำเรื่อง nodemcu ไม่ต่อ WiFi หลังจากที่ไฟดับแล้วไฟมาครับ

เวลาที่ไฟฟ้าดับ แล้วหลังจากไฟฟ้ากับมาใช้ได้ WiFiเร้าเตอร์ ที่บ้านจะใช้เวลาประมาณ 3-4นาทีกว่าจะใช้ได้. จื่งทำให้ nodemcu ไม่สามารจต่อ WiFiได้. ต้องได้ถอดสายไฟที่เชื่อมต่อ nodemcu ออกแล้วเสียบใหม่ถืงจะต่อ WiFiได้. พอจะมีวิธีที่จะทำให้ nodemcu Reconnect WiFi เมื่อไม่มีการเชื่อมต่อไหมครับ. กลัวว่าเวลาที่ไม่มีคนอยู่บ้านแล้วจะใช้ไม่ได้. (คือผมมือใหม่นะครับเลยไม่รู้จะทำยังไง) ขอขอบคุณล้วงหน้านะครับ

1 Like

อยากลองเพิ่มคำสั่งให้มัน Reset ตัวเองเวลาที่มันต่อ wifi ไม่ได้ดู มันก็เหมือนกับตอนที่เราถอดเสียบใหม่นั้นแหละครับ โดยใช้คำสั่ง

ESP.reset();

ไม่แน่ใจว่าใช้ WiFi manager หรือปล่าว Code ที่ให้ไป แก้ได้ครับ โดยมันจะวนไปจับ WiFi เรื่อยๆ และถ้า WiFi ทำงานแล้ว ก็จะรับค่าและทำงานต่อครับ ลองเอาไปศึกษาดูนะครับ

WFMG+LINE.rar (3.5 MB)

2 Likes