ถามตอบแบบ Online

เป็นไปได้ไหม ถ้าจะทำ หน้าต่าง Chat Online เพื่อถามตอบปัญหา ข้อสงสัย กันสดๆ ???

1 Like

จริงๆ มีอยู่แล้วครับ แต่ไม่ได้เปิดใช้งาน ถ้ามองผิวเผิน ก็ดีนะครับ มันจะเรียล ดี แต่ผมคิดแบบนี้ครับ คือ
1.ถ้าเป็นแบบนั้น จะทำให้จำนวนกระทู้ลดลง
2.จะแยกหัวข้อไม่ได้ ผู้ที่มาทีหลังอาจจะ ไม่รู้ว่า คุยกันเรื่องอะไรอยู่
3.ปิดประเด็นไม่ได้ หรือจับใจความไม่ได้เนื่องจาก อาจมีถึง 3 ประเด็นในกระดานเดียวกัน
4. Google ไม่มาเก็บข้อมูลการสนทนาถามตอบของเราใน แชท ซึ่ง ทำให้ คนที่ค้นหาปัญหาเรื่องนั้นๆ อาจจะหาเว็บนี้ไม่เจอ

ด้วยเหตุนั้นผมก็เลยไม่ได้เปิดให้ใช้ครับ แต่ถ้ามีเวลา ผมตั้งใจจะทำเป็น live สด บน youtube ถามกันสดๆ อยู่แล้วนะครับ อาจจะให้สมาชิกที่สนใจ มาสตีมพร้อมกัน แล้วมาช่วยกันตอบ แบบมันๆ คงสนุกดี 555

ซึ่งจริงๆ บางประเด็นที่คนถามมา มีคำตอบอยู่แล้ว เราก็เอาคีย์ไปค้นหาในเว็บ แล้วก็เอามาตอบ ก็จะง่ายยิ่งขึ้น :grin:

1 Like

ถ้า live สด ต้อง ประชาสัมพันธ์ ล่วงหน้าหน่อยนะครับ จะได้สับราง มาร่วมหาความรู้กับ พี่ๆมือโปรบ้าง และถามคำถามด้วย ( คำถามเยอะ หาจาก อ.Google ได้คำตอบบ้าง ไม่ได้บ้าง อ่านแล้วไม่เข้าใจบ้าง มึนๆ ไปซักพัก แล้วหาอ่านใหม่ )

1 Like

ก็จะมีแนวๆ นี้ครับ