วิธีติดตั้ง OS ลง Raspberry Pi ด้วย MicroSDCard

วันนี้ผมจะมาแชร์วิธีวิธีการติดตั้ง os ลงบน Raspberry Pi กระทู้นี้ผมใช้เป็น Raspberry Pi Zero W ซึ่งเราก็สามารถเลือกที่จะใช้ OS ใดๆ ได้หลากหลาย แต่ผมจะลง Raspbian ครับ

เรามาเริ่มจากใช้ MicroSDCard เสียบเข้าคอมของเราแล้ว Format ให้เรียบรอ้อยก่อน ผมแนะนำโปรแกรมนี้ SD Card Formatter เนื่องจากบ้างครั้งเรา Format ไปแล้วข้อมูลมันออกไม่หมดดังภาพด้านล่าง

image

ดาวน์โหลดด้านล่างได้เลยครับ

SDCardFormatterv5_WinEN.zip (6.0 MB)

ติดตั้งแล้วก็ Format ได้เลย เลือก Drive ให้ถูกกันด้วยนะ

ไปที่ไดร์ OS ของเราเปิดไฟล์ชื่อ config.txt

เพิ่มคำสั่ง dtoverlay=dw2 ต่อท้าย save แล้วกดออก

วิธีการ Enable SSH บน raspberry pi zero w

โดยค่าเริ่มต้นของ Raspbian จะถูกปิดการใช้งาน SSH ไว้ ถ้าต้องการจะเข้าถึง Raspberry pi zero w ในแบบ SSH ต้องเข้าไปเปิดการใช้งาน SSH ก่อน ถึงจะสามารถใช้งานได้วิธีการ คือ

สร้างไฟล์ชื่อ ssh โดยการ คลิกขวา new > text document เปลี่ยนชื่อเป็น ssh ก็จะได้ไฟล์ชื่อ ssh ดังรูป

image

image

ใช้คำสั่งหาไวไฟ

sudo iwlist wlan0 scan

ตั้งค่าชื่อ WiFi ที่ต้องการให้บอร์ดไปเชื่อมต่อ โดยใช้คำสั่ง

sudo raspi-config

image

image