การสร้างสัญญาณ pwm ที่สามารถปรับค่าความถี่ และดิวตี้ไซเคิลได้ตามต้องการ

พอดีผมต้องการวงจรคลื่นความถี่สูง เพื่อไปใช้ในการผลิตโอโซนอ่ะครับ

2 Likes

ตอนนี้เริ่มศึกษาหรือมีข้อมูลอะไรแล้วบ้างครับ

พอดีเริ่มศึกษาครับ ไม่ค่อยเข้าใจวงจร อ่ะครับ พอดีได้ดูจากหลายๆวิจัยแต่ไม่ค่อยเข้าใจอ่ะครับ

วงจร ความถี่สูงแรงดันสูง กระแสต่ำ อ่ะ ครับ พอดีหาแล้วมันไม่ค่อยมีข้อมูล

1 Likes

ขอติดตามเรื่องนี้ด้วยครับ

1 Likes

เบื้องต้นผมมีบทความที่อธิบายการ Gen PWM อย่างละเอียดอยู่แต่ว่ายังไม่ได้ลงในเว็บครับ คิดว่าจะลงในเร็วๆ พอดีมีหลายเรื่องภายในนี้ผมจะถยอยลงตามห้องต่างๆ ครับ ถ้าให้ผมแนะนำคือ หาข้อมูลเพิ่มเติมจาก data sheet ของ atmega328 ก่อนเลย เป็นไมโครคอนโทรลเลอร์ที่อยู่บนบอร์ด Arduino ในส่วนของ โหมดการทำงานของ PWM มันมีหลายโหมดให้เลือกใช้ @1114

ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่ค่ะ

ถ้ามีการ shift มุม code จะเป็นแบบไหนคะ

1 Likes

PWM มีโหมดให้เลือกใช้ทั้งหมดกี่โหมดครับ ลองไปค้นดูจากดาต้าชีท แล้วสรุปมาคุยกับผมอีกทีนะครับ ตั้งกระทู้ใหม่เลยก็ได้ ผมจะบอกไปทีละสเตป ไม่งั้นบอกไปก็งงอยู่ถ้าพื้นฐานยังไม่พร้อม

กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่ครับ

1 Likes

จะเอาไปใช้งานด้านไหนครับ

ผมสร้าง PWM เป็น 4 ชุด ถ้าผมอยากสร้างเดดท์ไทม์ ควรจะเขียนยังไงครับ

ตอนนี้มีโค้ตที่เขียนเจนสัญญาณออกมาแล้วใช่ไหมครับ

1 Likes

ใช่ครับ ติดตรงที่เดดท์ไทม์ครับ ผมใช้Mega2560

1 Likes

ใช้คำสั่งแบบไหนครับ แบบผ่านสมการออกมา หรือเป็นฟังก์ชันก์ สำเร็จเลยแบบนี้อะครับ

ลองอ่านดูครับ

ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่ครับ
ถ้าต้องการ แบบชิฟเฟส กันสองสัญญาณื code จะเป็นแบบไหนครับ

1 Likes

เดียวมีเวลาจะลงโค้ตตัวอย่างให้นะครับ เอาไปใช้งานด้านไหนครับ

1 Likes

นำไปทำ inverter 1 เฟส ครับ ซึ่งต้องใช้สัญญาณ 2 สัญญาณ ที่มีเฟสตรงข้ามกันครับ

2 Likes

ติดตามจากกระทู้นี้ นะครับ

คือผมจะอยากกำหนดช่วงดิวตี้อยู่ที่ 30 เปอร์กับ 30เปอร์เซน ที่ความถี่ 20 khz เพื่อไปต่อกับวงจรขับเกต เพื่อเพิมแรงดันขึ้นเพื่อจะสามารถขับมอสเฟสได้อ่ะครับ ผมต้องปรับดิวตี้ตรงไหนคับ

อ่านนี้ครับ