ต้องการนำ Pzem-004t v3 มาจับกับไฟ 3 เฟส

ผมจะเอา Pzem-004t v3 มาจับกับไฟสามเฟสต้องคำนวณอะไรเพิ่มเติมไหม แล้วจะคล้อง CT ยังไงหรอครับ รบกวนด้วยครับ

พอดีผมใช้บอร์ด ESP32 DEVKIT V1 ครับ

แล้วผมจะต่อกับตัว Pzem 3 ตัวได้ไหมครับ
ตอนนี้ผมต่อ RX2 TX2 ในโค้ดผมเขียน
PZEM004Tv30 pzem(&Serial); อะครับ มีคำแนะนำไหมครับ
Example PzemHarSerial

ถ้าเป็นไฟ 3 เฟสแบบ Line to Neutral ก็น่าจะทำได้ครับ ใช้ 3 ตัว วัด Volt และ Ampaare แต่ละ phase ได้เลย
โดยการ ใช้ counter นับจำนวนครั้งแล้ว แยกว่าว่านับ ไป x ครั้งเชคตัวที่ 1 แล้วนับไปอีก x ครั้งเชคตัวที่ 2 แล้วนับไปอีก x ครั้’ง แล้วเชคตัวที่ 3 จากนั้นก็วน Loop เชคใหม่ไปเรื่อยๆ ครับ โดยการเชคแต่ละตัวก็ส่งค่าขึ้น Blynk

ได้ครับ ลองดู code นี้นะครับ

#include <PZEM004Tv30.h>
PZEM004Tv30 pzemL1(D1, D2); // (D1)=RX , (D2) = TX
PZEM004Tv30 pzemL2(D3, D5); // (D3)=RX , (D5) = TX
PZEM004Tv30 pzemL3(D6, D7); // (D6)=RX , (D7) = TX

จากนั้นใน loop ก็จะมี counter นับจำนวนครั้ง 4 ครั้ง
โดยครั้งที่ 1 ให้เชคค่าตัวที่ 1
ครั้งที่ 2 ให้เชคค่าตัวที่ 2
ครั้งที่ 3 ให้เชคค่าตัวที่ 3
ครั้งที่ 4 reset เป็น 0 แล้วกลับไปนับ ครั้งที่ 1 ตัวที่ 1ใหม่

countcheck ++;
  if (countcheck == 1) {
    check_Pzem1();
  }

if (countcheck == 2) {
    check_Pzem2();
  }

if (countcheck == 3) {
    check_Pzem3();
  }

if (countcheck == 4) {
    countcheck = 0;
  }

void check_Pzem1()//Pzem ตัวที่ 1
{}

void check_Pzem2()//Pzem ตัวที่ 2
{}

void check_Pzem3()//Pzem ตัวที่ 3
{}

ต้อง define gpio ของ ESP32 DEVKIT V1 ขาไหนบ้างครับ
image

เหมือนตัวบอร์ดจะให้ใช้ HardwareSerial อะครับ

ลองใช้อันนี้ครับ

ภาพ

ตอนนี้ผมใช้esp8266วัดค่าแรงดัน3เฟสอยู่น่ะครับ​ แต่esp32.ยังไม่เคยใช้ครับ​ ส่วน CT ก็คล้องตัวละเฟสเลยครับลองดู

อ้อ โอเครครับ ขอบคุณครับ

@PUYIOT @Remy_Martin ตัว Pzem 004t ถ้าเกิดรับไฟฟ้าเกินขนาดที่มันวัดได้คือ 260 โวลต์ ตัว Pzem 004t จะพังเลยไหมครับ หรือมีวิธีแก้ไขเพื่อป้องกันไหมครับ

เท่าที่ทำมา ของการไฟฟ้า 3 เฟสด้านแรงสูง แต่ใช้ Pzem เชค แบบ Line to Neutral ยังไม่พบว่าแรงดันไฟเกิน 260 Vac เลยครับ จึงยังไม่ทราบครับว่าถ้าเกิน ผลจะเป็นอย่างไร

เท่าที่ลองค้นคว้าดู แรงดันเฟสวัดได้เท่าไรก็ใช้สูตร แปลงเป็นแรงดัน 3 เฟสแทนครับ เพราะในแต่ละ Line เรารู้ค่า V A และ Cos Zeta อยู่แล้ว ผมยังไม่เคยลองครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นไปได้ ลองคิดดุนะครับ

image

image

จากภาพเราจะเห็นว่า Voltmeter เป็น แบบ Analog และมี Voltmeter switch เป็นตัวบิดเลือก เชคค่าแรงดัน 6 ตำแหน่ง RN ,SN ,TN , RS ,ST , TR ตอนนี้ Pzem ทำได้ แบบ Line to Neutral อยู่แล้ว (แรงดัน Pzem ไม่เกิน 260 กระแสไม่เกิน 100 A) ซึ่งก็คือ RN ,SN ,TN ครับ แต่พอมาเชคแบบ RS ,ST , TR ถ้าเป็นแบบดิจิตอลก็น่าจะมาจากการคำนวณครับ (ที่เป็นไปได้) ทั้งนี้เราต้องหาข้อมูลประกอบด้วยนะครับ

1 Like

ขอบคุณครับ
RN ,SN ,TN , RS ,ST , TR หมายถึงอะไรหรอครับ

ผมเจอแรงดันไฟ 281 V อะครับตอนนั้นใช้กับมิเตอร์ไฟมันค้างแรงดันไฟสุดท้ายไว้ 281 V อะครับ ที่เจอเเรงดันขนาดนี้ตอนที่นำไปติดตั้งมันอยู่ใกล้สถานีจ่ายไฟ

ตัวอย่างข้อมูลเกี่ยวกับระบบไฟฟ้า 1 เฟส 3 เฟสครับ

ถ้างั้นเครื่องใช้ไฟฟ้าเรา ไม่พังก็น่าจะเสื่อมสภาพเร็วกว่าปกตินะครับ เพราะเครื่องใช้ไฟฟ้าส่วนใหญ้เค้าจะบอกพิกัดแรงดันอยู่แล้วว่าตัวมันเองรับแรงดัน อยู่ในช่วงไหน ที่สามารถทำงานได้อย่างปกติ เช่น 200 - 240Vac อะไรประมาณนี้ครับ

ส่วนตัวคิดว่าไม่พังนะครับ เพราะไฟไม่ได้เข้าไปในระบบโดยตรง อาจจะเอฟเฟค คือ error อ่านค่าไม่ได้ หรือมีระบบ ตัดให้เป็น 0 ไป โดยปกติการออกแบบ product ต้องคิดเรื่องเหล่านี้อยู่แล้วครับ

โอเครครับ :blush: