แมกเนติก + relay + esp8266

คือผมจะทำบ้านผมให้เปิดปิดคัทเอาท์ หลัก ผ่าน blynk ครับพี่ ที่ผมคิดไว้คือจะเอาเมคเนติกควบคุม คัทเอาท์ จากนั้นใช้รีเลย์ควบคุมแมกเนติกอีกที ผมอยากสอบถามพี่ว่ามันจะอัตรายไหมครับ ผมต้องเพิ่มตัวไหนบ้างครับ มีความเป็นไปได้ไหมครับกับแนวคิดของผม

คัตเอาร์ใช้แบบไหนครับ

ใช้แบบครับพี่

จะเอาตัวนี้มาดัดแปลกหรอ

ใช่ครับพี่ จะเอาแมกเนติกมาคุมสายเมน ก่อนเข้าเมนเบรกเกอร์ ครับพี่

คือถ้าจะทำ มันก็ทำได้ครับ
แต่ผมคิดว่า เราควรต้องศึกษา หรือถามผู้รู้ก่อนนะครับ

1. ตามกฎของการไฟฟ้าอนุญาตให้เราทำลักษณะนี้ได้หรือไม่
  2. ความปลอดภัย ของผู้ใช้ และ ผลกระทบในการใช้งาน หรือกระทบต่ออุปกรณ์ส่วนไหนของระบบบ้าง

ในภาพเป็นแค่วงจรเพื่อใช้ในการศึกษานะครับ ต่อทดสอบได้ แต่ผมไม่ได้ให้เอาไปใช้งานจริงนะครับ เพราะเราต้องรู้ ขนาดของ CB และ MC ที่จะนำมาใช้ได้วยครับ ผมออกตัวไว้ก่อนเลย

1 Like

ขอบคุณมากๆครับพี่ ผมเคยทดสอบกับแอร์มา 1 รอบแล้ว เมื่อ 3-4 ปีมาแล้ว ปรากฎว่า Solid Relay ละลาย ตอนนั้นยังไม่มีความรู้อะไรมากครับ คราวนี้จะลองทดสอบอีกสักครั้ง เลยมาขอคำแนะนำจากพี่ๆครับ

1 Like

เลือกตัวที่ทนกระแสน้อยกว่าที่ใช้ ใช่ไหมครับ

ใช่เลยครับพี่ละลายต่อหน้าเลยครับ ตอนนั้นพึ่งหัดเล่นใหม่ๆครับพี่ ไม่มีความรู้เลยครับพี่

1 Like

ผมก็เคยเอากระมังครอบวงจร ก่อนเปิด กลัวมันบึ้มใส่ 55

ข้างๆ magnetic นั้นใช่หน้า contact no หรือป่าว
ใช้จากตรงนั้นไปสั่ง esp ตรงๆ ได้ไหม

ต้องให้คอล์ยทำงานก่อนครับ​ หน้าคอนแทคทุกอย่างจึงจะเปลี่ยนสถานะ​ โดยต้องดูสเปกแมกเนติกที่ซื้อมาด้วยว่า​ มันมี​ NO​ หรือ​NC มาให้