Run Mode offline

กรณีที่เน็ตหลุดconnectไม่ได้เป็นเวลานานเราสามารถ เปลี่ยนไป run mode offline ได้ไหมครับ
มีแนวทางการเขียนcode ไหมครับ

ต้องดูองค์ประกอบ ครับว่าใช้งานอะไรบ้าง ถ้า offline เราจะสั่งให้ หยุด รัน blynk แล้วส่วนอื่นๆ ก็จะทำงานต่อ เราต้องเน้น base ของโปรแกรมไปทาง offline เป็นหลักครับ อย่างเช่น เวลา ถ้า blynk Offline แน่นอนว่าเราสั่ง อ่านเวลา จาก server blynk ไม่ได้แน่ๆ เราก็ควรมีโมดูล clock มาไว้ในโปรแกรมด้วย

ผมกำลังคิดจะทำ2ระบบกรณีเปิดปิดไฟอัตโนมัติ
แต่บังเอิญมีบางวันเน็ตต่อไม่ได้ อยากจะเดินไปแล้วสับสวิตเป็นออฟไลน์์์์เพื่อไปยังmode รันอีกโหมดซื่งทำงานเหมือนเดิมแต่ดูผ่านมือถือไม่ได้ แต่ยังคงใช้บอร์ดespอยู่จะทำได้ไหมครับ

ได้ครับ แต่ต้องเขียนให้ parameter ที่สำคัญอยู่บน offline จากนั้นจะเปลี่ยนเปลี่ยนหรือสั่งค่าใดๆ ก็ให้ไปอ่านจาก data คำสั่ง ที่เก็บอยู่แบบ eeprom อะไรก็แล้วแต่ แต่ถ้าจะใช้ blynk สั่งก็ให้ชุดคำสั่งไปเขียนใน eeprom แทน ก่อนที่เมนโปรแกรมจะมาอ่านเพื่อไปทำตามคำสั่งนั้นๆ ถึงแม้ไฟดับ ก็ไม่กระทบ เพราะ โปรแกรมแค่วิ่งไปอ่าน ข้อมูลคำสั่งที่ มีอยู่ แล้วก็ทำงานต่อไป แค่นั้น

1 Likes

ทางเลือก อาจจะใช้ ระบบ รีโมทคอนโทรล ช่วง offline น่าจะใช้ได้นะครับ
1

1 Likes

นั้นสินะพี่ บางทีเรื่องใกล้ตัวง่ายๆ เรามักจะมองข้ามไป 555

1 Likes