ถ้าผมใช้ server อื่นที่ไม่ใช้ blynk ต้องเขียนโค้ดยังไงครับ

ผมใช้ server อื่นเพื่อรับ พลัง 100000 พลังครับ เราต้องใส่โค้ดยังไงครับ แล้วเราต้องเชื่อม esp8266 ยังไงครับ ไม่เห็นมีชื่อไวไฟขึ้นมา

ก็เปลี่ยนเป็นชื่อโดเมนที่เราใช้ครับ อ่านจากตัวอย่างนี้

อันนี้เราต้องรู้สิครับ เราจะไปใช้ wifi ที่ไหน เราก็ต้องรู้ ชื่อ และ รหัส ของที่นั้น :sweat_smile:

Wifiที่เชื่อมกับมือถือคือไวไฟที่ปล่อยจาก esp 8266 ใช่ไหมครับ ของผมไม่มี

เดียวจะสับสนกันไปใหญ่ คำถามคือ

1.โจทย์ที่จะทำคืออะไร
2.จะเอาไปใช้งานแบบไหน

อธิบายให้ฟังหน่อยครับ

คือผมแค่ต้องการเชื่อมต่อกับespครับ แต่ผมไม่สามารถเชื่อมต่อได้ ผมใช้ uno r3 wifi

1 Like

เรื่องserver มือถือผมมันใส่ ชื่อเซิฟไม่ได้ ผมใส่เป็นเลขไอพีแทน

ถ่ายบอร์ดมาดูหน่อยครับ

ทำไมไม่ใช้ esp8266 ไปเลยจะง่ายกว่านะครับ

บอร์ดนี้เหมาะกับงานผมครับ ผมเรียนเชิงลึกatmega328p มา ด้วย จึงเหมาะกับผมครับ

บอร์ดนี้มันใช้เฉพาะ esp8266ได้ครับ

อย่างที่บอกไปว่าโจทย์คืออะไร ถ้าโจทย์มันใช้แค่ esp8266 ก็ได้ ก็จบ ไม่จำเป็นต้องใช้อะไรที่มันซับซ้อนกว่า

แล้วลองทดสอบโค้ตเบื้องต้นดูหรือยังว่าเป็นอย่างไร

ครับพี่ ผมงมมาสองวันละไม่ได้

ตอนนี้ผมอยู่ที่มหาลัยครับ คอมอยู่ที่ห้อง

มันจะงงๆ รึป่าวนะ เวลาจะต่อที

ลองหาข้อมูลตัวอย่างโค้ตที่เขาใจกับรุ่นนี้มาดูหน่อย สิ ว่าเป็นไง ผมมีแต่ยังไม่เคยใช้เหมือนกัน

คือถ้าเราจะใช้มัน เราจ่ายไฟให้บอด แล้วบอร์ดจะปล่อยสัญญาณออกมาใช่ไหมครับ ผมอัพโหลดโปรแกรมลงแล้วไม่มี access point ขึ้น

แล้วตอนนี้เข้าใจอะไรบ้างครับกับบอร์ดรุ่นนี้

ต้องวางโค้ตที่ใช้มาด้วยครับ ตอบลอยๆ ยาก