ได้เวลาอัพฮาร์ทดิส SSD ใหม่ กันสักที ใช้ SSD Internal ตัวไหนดีนะ

จริงๆ กระทู้นี้ผมเปลี่ยนมานานแล้วครับ ก็เลยมาลงไว้ เป็นความหลักกันสักนิด น่าจะเป็นปีได้แล้ว ซึ่ง ที่ต้องเปลี่ยนเพราะใช้ไปนานๆ ความจุมันก็ชักจะไม่พอขึ้นทุกที ไม่นับรวม ฮาร์ทดิสปกติ ที่มีมาให้ที่ 1TB เพราะผมใช้ SSD เป็น ไดร์ C นั้นเอง ถามว่าทำไมไม่เอา ฮาร์ดดิส ปกติมาแบ่งลงโปรแกรม ละ คำตอบคือความเร็วในการอ่านเขียนข้อมูลมันต่างกันเยอะ เราใช้โปรแกรมตัวไหนก็อยากให้มันทำงานได้เร็วที่สุดนั้นแหละ ผมว่าเป็นกันเกือบทุกคนนะ 555

ทีนี้ฮาร์ด SSD ที่ผมเลือกเปลี่ยนครั้งนี้ก็ได้แก่ SAMSUNG 970 EVO 250 GB ถ้าถามว่าทำไมอัพแค่นี้ละ ตอบเลยว่าตังมีไม่เยอะครับ แฮะๆ ตอนนั้น SSD ราคาแพงด้วย ตัวนี้อยู่ที่ 3000 กว่าบาทแล้ว พอย้อนมาดูราคาวันนี้ เหลือ 1500 บาท หึหึ อยากจะกรี๊ดดด อย่างว่าละ ราคามันก็เปลี่ยนกันตามกาลเวลา ไปดูข้อมูลเปรียบเทียบกันครับ SSDเก่าและใหม่ของผมนั้นต่างกันอย่างไรบ้าง

มาดูรูปตอนเปลี่ยนกันบ้าง

อันนี้ของเก่า

ของใหม่แกะกล่อง

ได้เวลาแกะออกมาเปลี่ยน

จากนั้นเราก็ Clone ข้อมูลทั้งลูกจาก SSD เก่าไปลูกใหม่ โดยใช้โปรแกรมช่วยอีกทีหนึ่งโดยที่ข้อมูลทุกอย่างจะไม่สูนหายและยังเป็นปัจจุบันที่สุด ครับ

ปิดให้เรียบร้อย

และราคาในตอนนั้น