ขอถามโง่ ๆ เลยนะครับ

ผมอยากทำวัดรอบเครื่องมอไซค์ ให้แสดงผ่านจอ LCD i2c หรือ ผ่าน แอพblynk พอจะทำได้ไหมหรือมีวิธีทำไหมครับ ขอบคุณครับ

ก็ต้องไปดูมาละครับว่าตัววัดที่เราจะใช้นั้นมันมีสายอะไรให้ใช้บ้าง ส่วนใหญ่มันก็มีสายไฟ ดิน และ สายดาต้า ส่วนใหญ่จะใช้ สี เหลือง แล้วลองใช้ มิเตอร์วัดดูว่าเวลาล้อมันหมุด ค่าไฟฟ้ามันเปลี่ยนแปลงไปเท่าไหร่ ถ้ามีการเปลี่ยนแปรผันตรงหรือผกผันกับการหมุน เราก็สามารถ เอาพวก โมดูลวัดแรงดัน มาจั๊มพ่วง เข้าไปที่ ESP8266 เพื่ออ่านค่า ว่าได้เท่าไหร่ แล้วคาริเบทให้ตรงกับความเป็นจริง แล้วค่อยส่งค่าเข้าไปที่ Blynk ก็ได้ครับ

Gazechimp เครื่องวัดความเร็วมอเตอร์ไซด์-2

ทั้งนี้ทั้งนั้นควรจะทดสอบ สมมติฐานให้เรียบร้อยเสียก่อน