ใครพอทราบเรื่องการตรวจจับควัน บ้างคะ

ใครพอทราบเรื่องการตรวจจับควัน ด้วย immage processing บ้างคะ รบกวนเเนะนำหน่อยค่ะ ตอนนี้ทำโปรเจคเรื่องนี้อยู่ค่ะ เข้าใจคอนเซบว่าต้องทำยังไงบ้างแต่ปัญหาคือ ไม่รู้จะเขียนโคดยังไงดีค่ะ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ต้องถามก่อนว่า กล้องที่ใช้ fix ตำแหน่งหรือไม่ หรือ จับรถที่วิ่งผ่านไปมาตลอด

Fix ตำแหน่งกล้องไว้ค่ะ

อยากรู้ว่าระดัยควันของเรานี้คือ แบ่งระดับยังไงครับ ถ้าแค่ควันดำหรือขาวที่เห็นชัดๆ ผมว่าไม่น่ายากนะ

อยากจะให้กล้องจับภาพควันโดยที่สามารถระบุได้ว่าเป็นควัน ต้องการเอากล้องไปตั้งไว้บนที่ๆหนึ่ง ละให้กล้องตรวจจับควันได้เมื่อเกิดควันขึ้นมา อยากจะรู้ว่าควรจะใช้เทคนิคอะไร ประมาณไหนเพราะไม่เคยทำแนว immageprocessing เลยไม่ค่อยมีความรู้ทางนี้เลยค่ะ

ควรระบุประเภทของควันด้วยนะครับ ควันรถยนต์ หรือ ควันไฟ มันคนละแบบกัน เรามีขอบเขบโปรเจค มากน้อยแค่ไหน หรือ เอาทุกควัน

ตอนนี้ ควันไฟอย่างเดียวค่ะ

เอกสารที่น่าจะเกี่ยวข้อง

Image Processing - Raspberry Pi- Fire Detection.pdf (1.3 MB)

อันนี้น่าจะพอเข้าใจได้ มีโค้ตที่ใช้ด้วย

image-processing-for-fire-detection.pdf (1.4 MB)

raspberry pi fire and smoke detector by image.pdf (1.5 MB)

อุปกรณ์ที่ใช้เบื้องต้น

1. 3 Raspberry pi board ( 2 client, 1 server )
  2. 1 Infrared pi camera, 1 pi camera
  3. OpenCV Library
  4. Linux

การต่อใช้งาน

อ้างอิง

ขอบคุณมากค่ะจะศึกษาดูนะคะ

ขอวิธีติดตั้ง Raspberry pi 3 และ open CV หน่อยค่ะ
รวมถึงการลง Library ของ open CV ด้วยค่ะ

ทำตามในเน็ตแล้ว แต่ติดตั้ง library oper cv ไม่ได้ค่ะ

ตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ ผมปิดประเด็นนี้แล้ว