สารคดี จีนเปลี่ยนเหมืองร้าง ให้เป็นโรงแรมสุดหรู

สมัยก่อนผมดูการสร้างตึกใหญ่ๆ ดังๆ แบบนี้มาตลอด ผมชอบดู การสร้างเหล่านี้มักเจอปัญหาแตกต่างกันออกไป อย่างเช่นที่ผมจำได้เม่นเลยก็คือ

โรงแรมเบิร์จ อัล อาหรับ (Burj Al Arab)

รู้หรือไม่ตอนสร้างวิศวกรเจอปัญหาว่าพื้นที่ใต้ฐานของโรงแรมนั้น จะโดยคลื่นน้ำกัดเซาะไปเรื่อยๆ ต่อไปอาจทำให้พื้นทรุดตัว โรงแรมถล่มลงมาได้ง่ายๆ

วิธีการแก้ปัญหานี้คือ จะสังเกตุได้ว่าตรงฐานนั้นจะมีลักษณะเป็นบ็อกปูน ข้างในกลวงทุกด้าน วางซ้อนๆ กันไปรอบฐานของโรงแรม เมื่อคลื่นน้ำซัดเข้ามา ที่บ็อกปูนนี้ด้วยความแรง น้ำจะวนเป็นวงกลมอยู่ในบ็อกเหล่านี้และวนกลับออกไป ทำให้พื้นไม่โดนน้ำกัดเซาะ

ภาพ

และอีกที่คือ

เบิร์จ คาลิฟา (Burj Khalifa)

ด้วยความที่เป็นตึกสูงมากๆ มีห้องเยอะก็ทำให้มีความต้องการใช้ไฟฟ้า สูงขึ้นด้วย ความยาวสายไฟที่ใช้สามารถใช้พันรอบโลกของเราได้ถึง 3 รอบ แต่การนำสายไฟแรงสูงเหล่านี้เข้ามาอยู่ในจุดเดียวกันมันมีปัญหาคือ อาจทำให้เกิด HIGH POT ช๊อตกันจนไหม้ได้

ภาพ

วิธีการแก้ปัญหาของวิศวกร คือ การนำเครื่อง ตรวจจับความถี่ที่เกิดการ ชูตขึ้นมามากๆ เครื่องนี้จะปล่อยไฟเฟสตรงข้ามไป หักลบกัน ทำให้ไม่เกิดการช๊อตในระบบ

ยังมีอีกหลายเคสที่ผมจำไม่ได้ ถ้ามีโอกาสได้ดู อีกก็จะนำมาลงไว้เป็นข้อมูลกันครับ (ตอนนั้นยังไม่รู้เลยว่าจะทำเว็บนี้ 555)

ดูแล้วทึ่งเลยครับ​ ช