ขอแนวทาง รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ผมใช้ Nodmcu 8266 + Blynk ควบคุม relay 4 Ch. ใช้งานได้ปกติดี แต่ความต้องการในการใช้งานคือ
ต้องการมีปุ่ม all off , all on คือปิด/เปิดไฟทั้งหมดในปุ่มเดียว หรือ เลือกแบบปกติ แต่ละปุ่มต่อ relay
ในแอป Blynk มีคำสั่งให้ไหม หรือต้องเขียนจากโปรแกรมก่อนครับ

ขอดูโค้ตปัจจุบันหน่อยครับ

ผมใช้โค๊ตง่ายๆ เมื่อเข้าสื่อสารกับ Blynk ได้แล้วก็กำหนดขาไปสั่ง relay 4 จุดครับ

อ้างอิงจากกระทู้นี้

char Relay1 = 12;
char Relay2 = 13;
char Relay3 = 4;
char Relay4 = 10;

void setup()
{
  Serial.begin(115200);
  pinMode(Relay1, OUTPUT);
  WiFi.begin(ssid, pass);
  Blynk.config(auth, server, port);
  Blynk.connect();         // for Blynk's cloud server if WiFi already connected
} 

BLYNK_WRITE(V1) 
{
 if (param.asInt()==1) {
 digitalWrite(Relay1, HIGH);
 digitalWrite(Relay2, HIGH);
 digitalWrite(Relay3, HIGH);
 digitalWrite(Relay4, HIGH);

}else{
 digitalWrite(Relay1, LOW);
 digitalWrite(Relay2, LOW);
 digitalWrite(Relay3, LOW);
 digitalWrite(Relay4, LOW);

}
 }

void loop()
{
Blynk.run();

}

ขอบคุณครับที่ช่วยชี้แนะ ถ้าผมต้องการปุ่มบนแอปบริ๊งค์ ปุ่มเดียวแล้วควบคุม Relay ทั้งหมดทำงาน All ON ALL OFF ต้องเขียนโค๊ต แบบ Virtual ก่อนใช่ไหมครับ

Untitled

ใช่ครับ ทุกปุ่มต้องตั้งเป็น Virtual ทั้งหมด

1 Like

ขอบคุณ ADMIN มาชี้แนะเองเลยขอบคุณมากครับ

1 Like