อย่าแปลกใจ ⚠️ หากกระทู้ของท่าน ถูกแก้ไข หรือบางช่วงหายไป

ขออธิบายเรื่องนี้สักนิดเผื่อ บางท่านที่เข้ามาใช้งาน ยังไม่เข้าใจหรือแปลกใจ ที่กระทู้ถูกแก้ไขอยู่บ่อยครั้ง เนื่องจากว่า ผมเป็นผู้แก้ไขเอง เหตุผล มีดังต่อไปนี้

1.เขียนผิด หรือติดกันเกินไป

ตอบ. ผมเห็นก็จะแก้ให้ ผมไม่ต้องการปล่อยมันไว้แบบนั้น มันอาจส่งผลให้ ผู้อื่นค้นหาหัวข้อนี้ยากขึ้นหรือคลายเคลื่นไป

ส่วนคำที่พิมพ์ติดกันเกินไปมันจะอ่านไม่คล้องดู ไม่หน้าอ่าน

2.ถูกลบข้อความ ในกระทู้หรือ ถูกโยกย้ายภาพ

ตอบ. ส่วนนี้จะถูกแก้ไขบ่อยสำหรับสมาชิกใหม่ๆ ที่เข้ามาถาม แล้วข้อมูลไม่ครบ เช่น คำอธิบาย รูปภาพ และอื่นๆ ส่วนใหญ่ผมจะขอในกระทู้ เมื่อมีการเอารูปมาลง มันจะไปอยู่ส่วนท้ายของ กระทู้แทน บ้างครั้งผมก็จะย้าย ภาพ หรือประโยชน์เหล่านั้น ขึ้นไปรวมกับเนื้อหากระทู้หลัก เผื่อให้ผู้อ่านคนถัดไป เข้ามาแล้วได้ อ่านข้อมูลอย่างครบถ่วน องค์ประกอบเลย ไม่ต้องมาเสียเวลาอ่าน ประโยคที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ กระทู้

3.ปิดกระทู้ ไม่สามารถ ถามต่อได้

ตอบ. กรณีนี้คือ กระทู้นั้น ได้รับคำตอบแล้ว ปิดประเด็นได้ ผมก็จะปิดให้แล้วเลือกคำตอบไว้ให้ว่า คอมเมนไหนคือคำตอบ เพื่อไม่ให้โยงไปประเด็นอื่น ที่ไม่เกี่ยวกับ คำถามในกระทู้

4.ไม่ไฮไลท์โค้ต

ตอบ. กรณีนำโค้ตมาถาม เอาโค้ตมาวางไม่ทำไฮไลท์ มันทำให้อ่านยากไม่น่าอ่าน หรือไม่น่าสนใจ ผมก็จะแก้ให้ครับ

5.ตั้งกระทู้ไม่ตรงหมวด หรือ Tags ไม่ครบ

ตอบ. อันนี้ก็ตรงประเด็นครับ เหมือนหนังสือ แคลคูลัส แต่ไปเสียบอยู่ชั้น ประวัติศาสตร์ ก็ต้องเอาไปเสียบให้เข้าที่

สรุป ถ้าเพื่อนสมาชิก รู้ว่าผิดก็สามารถแก้ไขได้เลย หรือผมผิดก็แจ้งมาได้เหมือนกัน ทีนี้ผมมองว่าเป็นเหมือนหอสมุด ออนไลน์ เป็นที่เก็บรวบรวมความรู้จากทุกๆ ท่าน ที่ได้มาแลกเปลี่ยนกัน และมันจะตกทอดไปสู่ รุ่นหลัง ที่พร้อมถูกหยิบออกมาอ่านเสมอ เลยต้องมีคนคอยดูแล และเอาใจใส่ครับ เหมือน บรรณารักษ์ หรือ บรรณาธิการ นั้นแหละ

ส่วนท่านใด สนใจ หรือพอมีเวลา ก็สามารถมาเป็นส่วนหนึ่ง ของเว็บเราได้นะ ผมจะมอบสิทธิการ จัดการและการแก้ไข กระทู้ให้ พร้อมกับ มอบ ไอเทม บรรณาธิการ นี้ให้ด้วย ไม่มีตังให้นะ เพราะแอดมินยังกินมาม่าอยู่เลย :rofl:

ผมเองก็เป็นครับ พิมพ์ผิดประจำเลยครับ ไม่ได้เรียนพิมพ์ดีดมาครับ ใช้นิ้วเดียวจิ้มที่ละตัว
เลยทั้งช้าทั้งผิดตลอด ความคิดมันเร็วกว่ามือครับ และเว็บนี้เป็นเว็บเว็บแรกผมที่เขียนถาม
ปกติผมจะอ่านอย่างเดียวครับ
ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เริ่มจากกระทู้นี้ก่อนเลย

โถ่วววว :rofl:

สงสารตัวเองจัง ไม่น่าเข้ามาให้เขาเชือดเลย

1 Like

ต้องมีตรวจคำก่อนส่งพิมพ์ด้วยไหมนี่ @Remy_Martin :blush:

1 Like

ผมจะลองเชิงดูความพี่ ดูความไว ของสมาชิก สักหน่อย 5555 โถ่วววว

โดนเชือดตามๆ กันไปครับ :laughing:

cat water GIF

1 Like

ช่วยๆกันตรวจครับ พิมพ์กับคอมส์ ตัวใหญ่ เห็นชัด พิมพ์กับมือถือ บางที รูปแบบอักษรในมือถือก็ดูปกติ พอส่งเท่านั้นละ เกินบ้าง ขาดบ้าง อยู่ผิดที่ผิดทางบ้าง

1 Like

จริงๆ มีระบบกรองคำหยาบและลามก ด้วยนะครับ แต่ยังไม่ได้ใส่ ถ้าคนใช้หลักหมื่นค่อยว่ากันอีกที หึหึ

แล้วในกรณีที่ผู้เขียน เขียนไว้ถูกแล้วครบแล้ว แต่ผู้อ่าน อ่านผิดอ่านข้ามไป จนทำให้เกิดการเข้าใจผิดขึ้นมา
กรณีนี้ แอดมินมีวิธ๊จัดการผู้อ่านอย่างไรดีครับ

จริงๆ ก็ไม่ได้จริงจังอะไรขนาดนั้นครับ เน้น อิสระ ในความคิดสร้างสรรค์ ความเข้าใจ อีกทั้งต้องอยู่ที่เจ้าของบทความนั้นๆ ด้วยว่า เขาจะมีวิธีการตอบแบบไหน ผมเสริมได้ก็จะเสริม

1.หาคำตอบที่มีอยู่แล้วมาแปะไว้ให้ (ถ้ามีคำตอบอยู่แล้ว)
2.ถ้ายังไม่เข้าใจก็อธิบายเพิ่มเติม
3.ถ้ายังไม่เข้าใจ ก็ตัวใครตัวมัน ไม่ว่ากัน จุดตะเกียง ดีกว่าด่าความมืด

ทุกคนล้วนผิดพลาดกันได้เสมอ ที่นี้ผิดพลาดบ่อยยิ่งดี ใครผิดอะไรก็ช่วยกันเขียนสิ่งนั้นออกมา ผิด 10 ครั้งเราจะได้ 10 วิธี ให้เพื่อนๆ เราได้รู้นะ ว่าอย่างทำแบบนี้ มันผิด

และที่สำคัญผมไม่นิยมให้สมาชิก ซ้ำ หรือแซะคนผิด มันเสียงบรรยากาศ ของที่นี้ ผมตั้งใจจะไม่ให้เป็นเหมือน facebook ผมหนีออกมาสร้างชุมชนแห่งนี้ ก็เหตุผลนี้เอง

:pray: สาธุ…ขอให้จำเริญๆนะครับ และขอให้จงรักษาสัจจะนี้ให้ได้ตลอดไปครับ