สอบถามครับ พอจะมีแนวทาง ทำกล้องตรวจจับว่าใส่แมสไหม พร้อมวัดอุณหภูมิ

พอจะมีแนวทางในการทำเครื่องนี้ไหมครับ

กล้องตัวนี้จะใช้ อะไรทำ

image

ถ้าเป็นกล้องอินฟาเรด จะดีไหมครับ

ประเด็นคือตัวเครื่องจะใช้อะไรทำ มือถือเลยหรือว่า บอร์ดคอนโทรลเลอร์ ติดจอ LCD ต้องอธิบายสิ่งที่อยากจะทำมากกว่านี้ครับ

อยากทำแบบ กล้องจับตรวจว่าใส่แมสไหม
แล้ววัดอุณหภูมิได้เท่าไหร่ โดยไม่ต้องเข้าใกล้มาก
ให้แสดงผล ออกมาที่จอ จะมีใบเรา และก็บอกว่าอุณหภูมิเท่าไหร่ครับ

1. ใช้กล้องทำ image processing ตรวจสอบการสวมใส่หน้ากากอนามัย
  2. thermoscan infrared ตรวจสอบอุณหภูมิร่างกาย แสดงออกที่จอ
  3. นำมาวิเคราะห์ ตั้งตรรก ใส่หน้ากากอนามัย อุณหภูมิร่างกายอยู่ในช่วงปรกติ แสดงผล => ผ่าน
    ที่เหลือ ไม่อยู่ในตรรกที่ตั้ง ขาดสิ่งใด ให้ขึ้นเตือนแบบนั้น

ปล. ที่บอกมาทั้งหมด ไปหาดูได้ตามทางเข้าห้างสรรพสินค้า เดียวนี้ไม่ต้องใช้คนมาคอยวัดอุณหภูมิร่างกาย แจ้งเตือนให้ใส่หน้ากากอนามัย แล้ว ใช้ระบบบนี้ตรวจสอบ แล้วเปิดประตูให้เข้าไปภายใน ถ้าไม่ผ่าน ประตูก็ไม่เปิด
l2

1 Like

ผมว่าน่าจะต้อง ไปทาง raspbery pi ประเด็นคือกล้องอินฟาเรทนี้ราคาคอนข้างสูง จำไม่ผิด 3 พัน อัพ เราไม่ติดปัญหาเรื่องงบใช่ไหม

นี้น่าจะคล้ายๆ กัน

เขาใช้โมดูลกล้องตัวไหนนะ เคยจะทำเจอเราคามีแต่เจ็บๆ ทั้งนั้น

บนอเมซอนมีขายคล้ายกัน

หรือนี้คือคีย์เวิร์ดที่เราต้องการ

ภาพ

Infrared thermal imging module

ตรวจจับใส่แมสไม่เท่าไหร่ กล้องเพียวๆ ก็ทำได้ ปัญหาคือวัดอุณหภูมินี้แหละ :sweat_smile:

จอแสดงต้องใช้แบบไหนครับ

ต้องสรุปให้ได้ก่อนครับว่า จะใช้คอนโทรลเลอร์ อะไรทำ แต่ละแบบ มันก็แตกต่างกันออกไป ลองเอาคีย์เวิร์ดที่ให้ไป ค้นหาดู แล้วเอามาแปะให้ดูหน่อยว่าได้อะไรมาบ้าง