การต่อ วงจรเครื่องวัดความชื้นในดิน และรดน้ำอัตโนมัติ ในคลิปนี้ อยากทราบว่าต่ออย่างไงบ้าง

ภาพจากคลิป

ตามแบบที่แนบมาไม่เข้าใจตรงไหนรึป่าว การต่อมันก็ตรงตัวตามรูปอยู่แล้วนะครับ

ไม่เข้าใจตรงการต่อ Pump กับขา IN2 ของ delay เเละขา D1 ของNodeMCU V3 ครับ ว่าต้องต่อกับอะไร ผมเห็นในคลิปไม่ชัดเเละทางเจ้าของเขาไม่ได้บอกวิธีการต่ออย่างละเอียด

เขาได้ให้โค้ตมาไว้ด้วยหรือป่าว

ให้โค้ดไว้ในคลิปเเล้วครับ เเต่ไม่ได้บอกว่าขา ไหนต่อกับขาอะไรครับ

เอาโค้ตมาวางด้วยสิ จะได้คุยกันง่ายขึ้น

โค้ดตามนี้ครับ

09485608

ถ้าจะเอาง่ายๆ เข้าก็ใช้ช่องเดียวในการต่อแค่นั้น ส่วนไฟเลี้ยงเราก็สามารถ เอา 5V จากบอร์ดมาต่อ ช่อง รีเลย์ สำหรับตัดต่อ เปิดปิด ปั๊มได้

เอา pump ต่อกับ relay โดย ขาบวกต่อกับ NO1 เเละ ขาลบต่อ COM1
เเล้วจาก delay ขา NO1 ไปไฟบวก3v เเละขาCOM1 ไปGND
เเบบนี้ใช่ไหมครับ

การต่อประมาณนี้ครับ

อันที่พี่ส่งมาผมพอจะเข้าใจ เเต่ผมอยากได้เเบบในคลิปต้นฉบับ
เหมือนNodeMCU V3 เค้าใช้ขาเเค่ในส่วนนี้ครับ อยากทราบว่ามันต่อกันอย่างไรในวงจรครับ

แล้วในโค้ตเขาให้ใช้ขาไหน?

ใน NodeMCU ใช้ ขา GND 3V D0 D1 D2 (ด้านบน)
ด้านล่างใช้ ขาUUSB เเละ GND ครับ

ใช่ครับ ถ้ารู้แล้วเราก็ต่อได้เลยสิ ติดปัญหาตรงไหนครับ

ติดตรง Pump ต้องต่อตรงไหนก่อนครับ
delay ขา NO,COM,NC ต่อยังไง
delay ขา IN2 ต้องต่อกับ NodeMCUไหม
ส่วนNodeMCU ขา D1 ต่อกลับอะไร

1. Pump ผมก็ต่อให้ดูอยู่แล้วว่าต่ออย่างไร ก็ต่อตามนั้นครับ ส่วน 5V ที่เป็น adepter ใช้ VUSB กับ GND บนบอร์ดแทนก็ได้ ก็ตอนแรกส่งให้บอกเข้าใจ แต่ไปๆ มาๆ เหมือนไม่เข้าใจ แฮะๆ

2. ในรูปมันก็ต่อ ขา D1 ให้ดูอยู่แล้วไม่ใช่หรือ รูปที่เอามานี้เอามาจากไหน ในคลิปเขาให้ไว้หรือไม่

3. มีอุปกรณ์จริงครบหรือยัง

มีอุปกรณ์ครบเเล้วครับ เดี๋ยวขอลองต่อตามที่พี่บอกเเล้วยังไงด้วยบอกอีกทีครับ

ผมขอสอบถามเพิ่มได้ไหมครับ เรื่อง error การลงโคัด

1 Like

อยากรู้อะไรก็ถามได้ครับผม เอาผลมาอัพเดทกันด้วยครับ

จาก Clip ที่ไปนั่งดู ผู้แชร์ข้อมูล ไม่ได้บอกรายละเอียด ขั้นตอนการต่อไว้ให้ ( ระดับความรู้ ถ้าให้ตั้ง 1 - 10 ผู้แชร์ข้อมูล จะใช้สำหรับ ผู้มีความรู้ในระดับ 6 ครับ คือ มีความรู้ด้านอุปกรณ์ว่าจะใช้งานยังไง มีความรู้การและหลักการต่ออุปกรณ์ยังไง, มีความรู้ด้านการแกะวงจร Schematic Diagram, มีความเข้าใจ Code และ การสื่อสารระหว่างกันยังไง แก้ไข/ปรับปรุง Code ได้บ้าง )

1. Module Relay ขา INT ต่อที่ขา Node ESP ขา D0
  2. Pump การใช้งานจริง ต้องต่อตามที่ @Remy_Martin บอกครับ แต่ ผู้แชร์ เอามาเป็นตัวอย่างให้ดู เลยต่อที่ ขา Node ESP ขา D0 ( ไม่ได้จุ่มน้ำให้ดูการทำงาน มีน้ำไหลออกจาก Pump)
  3. ไฟเลียง Module Relay ต่อที่ ไฟ 3V แต่ ความเป็นจริง ต้องต่อที่ 5V เพราะ Relay ต้องการไฟเลี้ยง 5V
  4. Module วัดความชื้นในดิน เอา output D0 ไปต่อที่ขา Node ESP ขา D2
  5. LED บน Board Node จะต่อขาร่วมกับ D4 จึงสั่งให้กระพริบโดยโปรแกรมได้เลยไม่ต้องต่ออุปกรณ์ LED ภายนอก

ส่วนสาย GND ก็ต่อให้ครบวงจร

2 Likes

ขอบคุณพวกพี่มากๆครับ ผมลองติดต่อไปทางเจ้าของคลิปเเล้ว เเต่ต้องเสียเงินในการปรึกษาเลยไม่อยากเสียเงิน จึงจะลองทำชิ้นงานด้วยตัวเอง

ในส่วนการเขียนโค้ด ตอนลงบอร์ดมีไฟกระพิบเเต่ ขึ้นเเบบนี้สาเหตุจากอะไรครับ