พี่ๆ คะหนูถามหน่อยค่ะ ultrasonic sensor ไม่อ่านค่า

ทำไมอัลต้าโซนิคไม่อ่านค่าอะค่ะนี่คือการต่อค่ะ

Vin มันเอาไว้จ่ายไฟให้บอร์ดนะครับ ให้ย้ายไป พิน 3V

ถ้าเสียบใช้ไฟจากไฟภายนอกที่จุด Connector สามารถใช้ได้ เพราะจะเป็นแหล่งจ่ายไฟจากภายนอก แต่ถ้าใช้ไฟจากสายProgram USB ขานี้ จะใช้ไม่ได้ ครับ ลองย้ายไปจุดที่เขียน 3V ดูครับ แต่ Code ใช้งานได้นะครับ

1 Like

ถ้าเซ็นเซอร์ใช้ไฟ 5v แล้วไปใช้ไฟ 3v3 จะสามารถใช้ได้หรอครับหรือต้องใช้ รีเลย์ครับ

Spec. สามารถใช้ได้ครับ ต่อตรงได้เลย ไม่ต้องผ่าน Relay แต่ต้องดู รุ่นของ Ultrasonic ด้วย หรือดูจากเบอร์ IC ที่ใช้

1 Like

ตามที่คุณ @KD2NYY ให้ข้อมูลไว้ครับ โมดูลส่วนใหญ่จะทำมาให้ใช้กับไฟบนบอร์ดได้ซึ่งย่านก็ตั้งแต่ 3 - 5 โวลต์

แล้ว Code ใช้งานได้นะครับ ไม่ลง Code ให้ดูด้วย ถามมา/ตอบไป ซะหลายบรรทัด มาตกม้าตาย ตรงที่ Code ใช้ไม่ได้ :grin: :grin:

1 Like

ปกติถ้าจะให้ครบองค์ก็ต้องลงมาให้ดูด้วยนะครับแต่พอดีเห็นต่อแบบนี้เลย ให้แก้จากจุดที่เห็นก่อน ถ้าเอามาลงเลยเดียวตาจะลายกัน 5555

ถ้าแก้แล้วไม่ได้ ก็ต้องเอาโค้ตมาดูกันต่อไปครับ