ขา virtual มันมีตัวย่อว่าอะไรบนบอดครับ MCU V3

อธิบายหน่อยคับ แต่ขาdigital ผมรู้แล้วครับ

ขา virtual ไม่มีบนบอร์ด MCU ครับ มันเป็นเหมือน pin ภายในโปรแกรม เพื่อใช้อ้างอิงทางด้าน logic เท่านั้น

เช่น ถ้าเราจะสั่ง กดให้ gp1 On ตัวเดียวด้วยปุ่มเดียว ก็ใช้ digital ได้เลยไม่ต้องเขียนโปรแกรม สั่ง On เพื่อซัพพอต

แต่ถ้าต้องการให้ กดเพียงปุ่มเดียว แล้ว gp1 และ gp2 on พร้อมกัน ต้องใช้ virtual pin เข้ามาช่วย เช่น V1 on ให้ gp1 และ gp2 On

สมุติฐานว่า ในแอป ผมเลือก ขาv5 ผมต้องต่อตรงไหนครับ

ดูจากตัวอย่างนี้ครับ เปลี่ยนจาก V1 เป็น V5

แล้วขา v1 มันอยู่ตรงไหนคับหรือต้องเป็นบอดอื่น

ถามด้วยความไม่รู้จริงๆคับ

ผมต่อขา gp12 บนบอร์ดเอาไว้

ภาพ

มันเลือกได้ครับ ลองอ่านให้ละเอียดสัก 2 รอบ ผม อธิบายไว้ให้แล้ว Vx มันเหมือน ขา ของ app blynk มีตั้งแต่ V0 - V120

ขอบคุนงับ ที่อธิบาย

ขาvx มันคือขาไหนครับช่วยบอกตำแหน่งหน่อยครับ

Vx โดยที่ x เป็นหมายเลข virtual พิน ที่เราเลือกครับ จะเลือกขาไหนก็แล้วแต่ มันใช้ได้กับทุกบอร์ด มันเป็นตัวแปลภายในของ App Blynk มันมีมีบนบอร์ดที่เราใช้

เริ่มจากดูที่ live ผมสอนไว้อยู่ครับ

ดูแล้วจะเข้าใจมากขึ้น ดูช่วงที่ผมสอนใช้ Hardware

1 Like