สอบถามเรื่องชื่อ Wifi blynk

สอบถามหน่อยครับ ถ้าเราใช้ Blynk ชื่อเดียวกันหลายตัวในพื้นที่เดียวกัน มันจะชนกันไหมครับ หรือถ้าไม่ชนผมสังเกตุเห็น ip เดียวกัน คือ 192.168.4.1 คิดว่ามันน่าจะชน วิธีแก้ถ้าเปลี่ยนแค่ชื่อ wifi Blynk จะแก้ได้ไหมเพราะถ้าเขาเกาะ wifi แล้วเขาก็จะได้ ip จาก ผู้ให้บริการ หรือต้องเปลี่ยนทั้ง ip เริ่มต้นครับ

1.หมายถึงตัวบอร์ด esp ที่จับ wifi พร้อมกันใช่หรือป่าวครับ ถ้าหมายถึง blynk มันจะกลายเป็นอีกคำตอบหนึ่งเลย

2.ปัญหาที่เจอคืออะไรครับ

หมายถึงว่า ผมเอา esp32 หรือ esp8266 มาติดต่อกับ blynk โดยใช้ wifimaneger และให้ใช้ชื่อเดียวกันตอนคอนฟิกเพื่อจะให้เกาะอินเตอร์เน็ทนะครับ เหมือนของพี่ PUYIOT เป็น ชื่อ(“PUYIOT ESP32 AP CONFIG”)

เลยอยากรู้ว่าถ้าชื่อเดียวกันหลายๆตัวอยู่ด้วยกันมันจะชนกันไหมตอนคอนฟิก

อันนี้ต้องลองนะครับแต่ผมคิดว่าไม่ได้มีปัญหาอะไร @PUYIOT

ในความเห็นผมคือไม่ชนกันครับ ต่อให้ตั้งชื่อ AP เหมือนกันทุกตัว IP 192…168.4.1 จะใช้กรณีเดียวคือต้องกดปุ่มเพื่อ Clear ค่า ข้อมูลใน WiFi manager เท่านั้น และตัวอื่นที่ไม่โดนกด ก็ปกติครับ ลองดูครับ

1 Like

ขอบคุณครับผม

ลองทดสอบดูแล้วยังไงมา อัพเดทหน่อยนะครับ @peepoteam

ครับผมเดียวมาตอบครับ ขอเวลาสองวันครับผมเดียวลอง

1 Like

ทดสอบมาแล้วครับ @Remy_Martin
1.Hardware ใช้บอร์ด KidBright 2บอร์ด
2.code wifimaneger esp32 ของพี่ @PUYIOT เปลี่ยนชื่อไวไฟเป็น KKCAT ESP32 AP CONFIG

ผลการทดสอบ
ปรากฏว่าไม่มีการชนกัน แต่ถ้ากด reset ให้เริ่มใหม่ทั้งสองตัวแล้วทำการกด ตั้งค่า config wifi จะให้มาแค่ชื่อเดียว(เพราะเหมือนกัน)คำถามว่าตัวไหน คำตอบคือตัวที่โดนกดแล้วเข้า config ก่อนนั้นเอง แต่พอเข้าไป config wifi เราจะเห็น wifi อีกตัว

2 Likes

เยี่ยมครับ

ขอบคุณครับ