ขอสอบถามบอร์ด หรืออุปกรณ์ตัวไหนที่ใช้เน็ตแทน wifi

ตอนแรกใช้ esp8266 อยู่ค่ะ esp8266 ต้องมี wifi แต่โปรเจคอยู่อยู่ที่ โล่งแบบไม่มี wifi เพราะ gps ต้องเปลี่ยน ตำแหน่งไปเลื่อยๆ อยากเปลี่ยนเป็น บอร์ด อุปกณ์ หรือซิมการ์ดที่สามารถใช้เน็ต ได้โดยไม่ต้องใช้ wifi มีตัวไหนแนะนำไหมค่ะ จะเอามาต่อกับ GPS Module ค่ะ

ปกติ การใช้งาน gps มันไม่ต้องต่ออินเตอร์เน็ตนะครับ มันคนละ โปโตคอลกันนะ คำถามคือต้องการใช้งาน wifi ไว้เพื่ออะไร

คือยังไงนะคะ หนูต้องการอินเทอร์เน็ตเพื่อให้ gps มันสามารถส่งข้อมูลขึ้นคลาวได้ตลอดอะคะ ปกติจะเปิด wifi เพื่อให้ esp8266 ส่งข้อมูลได้ แต่ Gps จะทำงานในที่โล่งซึ่งไม่มี wifi เลยต้องหาบอร์ดหรือซิมการ์ด เพื่อปล่อยสัญญาณอินเทอร์เน็ตให้ Gps อะคะ

จะเอาง่ายหน่อย ก็ตัวนี้ของ Ais ครับ แพงหน่อยแต่ไม่ต้องลงไปเขียนการเชื่อมต่อแบบ AT Commands หรือไม่อยากเปลี่ยนบอร์ดก็ ซื้อ pocket Wifi ใส่ซิมเน็ตเอาก็ได้ แต่ราคาก็หลักพันอยู่เหมือนกันครับ

ตอนแรกหนูดูเป็นตัว ที่ราคา1564 ด้วยคะ มันต่างกันมากไหมคะแนะนำหน่อยนะคะ

มันต้องเขียนเป็น AT Commands เพื่อส่งต่อไปยังการเชื่อมเน็ตครับ ซึ่งผมมองว่าอาจจะยุ่งยากสักนิด ลองศึกษาดูก่อนก็ได้ครับ

ขอบคุณมากนะคะ