วัดค่า ความชื้นในดิน และค่าความเข้มของแสง แบบเชื่อมต่อ BLYNK แสดงค่าเป็น 0 ตลอดเวลา

ลองย้าย จาก 2,4 ไปเป็น port อื่นดูหน่อยครับ ปกติมันก็ไม่น่าจะกระทบกันขนาดนี้ ที่มันขึ้น 0 นี้ลองเอามือบังทดสอบดูแล้วใช่ไหมครับ ว่ามันไม่ขึ้นค่าอะไร

ย้ายแล้วครับยังขึ้นเหมือนเดิม บังแล้วครับก็ยังขึ้นเหมือนเดิม

ทดลองใช้ port เดิม ตัดโค้ตและเซ็นเซอร์ ออกไปหนึ่งตัวดูครับ ผมเคยเจอเหมือนกัน แต่ผมเป็น เซ็นเซอร์ความชื้นในดิน กรณีผม ต่อ 2 ตัวติด แต่ เพิ่มอีก เป็น 4 ตัวมันอ่านค่าได้ 0 ทั้งหมดเลย ไม่รู้ว่าเคส้ดียวกันหรือไม่ ผมใช้ esp32 เหมือนกัน

เหมือนเดิมเลยครับ

ตอนนี้ต่อยังไงครับ บอร์ดแบบไหน ถ่ายมาดูหน่อย เซ็นเซอร์ตัวนี้ผมก็มี เดียวลองคอมเฟิร์ด ด้วย ฮาร์ดแวร์ดีกว่า

ขอลิ้งค์ซื้อขายเซ็นเซอร์ตัวที่ใช้หน่อยครับ