Blynk มี database ในตัวไหมครับ

Blynk มี database ในตัวไหมครับ
หรือว่าใช้ database แบบไหนส่วนมากกันครับ

มันเป็นระบบ คลาว ส่วยกลางครับ มันจะจัดการสื่อสารให้เราเองโดยที่เราไม่ต้องไปเซ็ตกับระบบ protocol เลย ต้องการจะทำอะไรครับ

อยากทำการบันทึกค่าจากเซ็นเซอร์เป็นข้อมูลเก็บไว้ครับ

เราสามารถใช้ superchart หรือ แอดดาต้าเบส ของเราต่างหากได้ครับ หรือดึก ไฟล์เป็น excel ส่งมาที่เมลเราก็ได้

เรื่อง​ แอดดาต้าเบส​ ถ้ามีเวลา​ช่วยชี้แนะเป็นแนวทางด้วยนะครับ​ จะเก็บไว้เป็นองค์ความรู้ก่อน​ :kissing_heart:

ผมมีคอนเทนที่อยากทำอยู่หลายเรื่องนะครับ พี่ จะทยอยลง เรื่อยๆ ครับ เรื่องไหนที่สมาชิกถามกันบ่อยๆ แล้วยังไม่เคลียร์คำตอบก็ จัดเรื่องนั้นๆ ก่อนเป็นหลัก :relaxed:

อันนี้เป็นตัว free ที่ผมดองไว้ อยู่ครับ

@Suprakorn อันนี้เป็นตัวอย่าง data ที่เจนได้ครับ