สอบถามการต่อSwitch ควบคุมLED

สวัสดีค่ะ พอดีหนูเป็นมือใหม่มากๆในการต่อและเขียนวงจรarduino แล้วคราวนี้ต้องทำงานงานหนึ่งส่ง แต่ไม่รู้ว่าจะเขียนโค้ดยังไงดีค่ะ พอมีใครจะให้คำแนะนำหรือชี้แนะแนวทางให้หน่อยได้ไหมคะ

โดยโค้ดที่เราต้องเขียนคือ เราต้องต่อสวิตช์​กับหลอด LED 3 อัน(แดง เหลือง เขียว)​และมีเงื่อนไขต่อไปนี้
1.กดปุ่มสีแดง แดงติด3วิ แล้วดับ
2.กดปุ่มสีเขียว เขียวติด3วิ แล้วดับ
3.ถ้ากดสวิตช์​ของแดงและเขียวอีกครั้ง ไฟจะดับทันที
4.ถ้ากดLED สีแดงกำลังไฟติดอยู่ กดสวิตช์​อื่นจะไม่มีผล(กดยังไงไฟตัวอื่นก็ไม่ติด)​
5.ถึงแม้ไฟเขียวจะติดอยู่ แต่หากกดสวิตช์ไฟ​แดง แดงจะติดทันที
6.LEDสีเหลือง หากกดสวิตช์​แล้วจะติด2วิ (ซึ่งปุ่มนี้จะมีไฟติดได้ ก็ต่อเมื่อไฟสีแดงและเขียวไม่ได้ติดอยู่)​

เรียงลำดับตามความสำคัญ แดง->เขียว->เหลือง
รบกวนทีนะคะ

อันนี้ก่อนมาทำมีการสอนมาก่อนรึป่าวครับ อยากรู้ว่าตอนนี้เรารู้อะไรบ้าง ทำอะไรเป็นบ้างครับ