ช่วยแนะนำเกี่ยวกับวงจรบูสต์ แบบค่า duty cycle ปรับค่าเองอัตโนมัติหน่อยครับ

ตอนนี้กำลังทำโปรเจคอยู๋ครับ โดยการรับแรงดันจากแผงโซลาเซลล์มาโดยไม่ผ่านแบตเตอรี่ โดยจะใช้วงจร บูสต์คอนเวอเตอร์ ซึ่งแผงมีแรงดันไม่คงที่ ท่านอาจารย์แนะนำให้ลองคงค่าแรงดันโดยการ ปรับค่า duty cycle ซึ่งผมได้จำลองวงจรแล้ว ผมจะกำหนดช่วงที่ให้วงจรทำงานไว้ที่ input อยู่ระหว่าง 25-31 V นอกเหนือจากนั้นจะไม่มีการทำงาน ดังภาพ อุปกรณ์ตอนนี้ผมเตรียมไว้เกือบหมดแล้วเหลือแค่ที่วงไว้ดังภาพ ที่ผมไม่รู้ว่าคืออะไร แล้ว IGBT ควรใช้แบบไหน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

(ผมจะบูสต์ไปที่แรงดัน 311 โดยประมาณเพิ่อเอาไปเข้าวงรอินเวอเตอร์อีกทีครับ)

1 Likes

และผมเพิ่งจะไปซื้อตัว Step up DC-DC 3.2-32 V —> 5-35V 4A ใช้ IC XL6009 ในการคงค่าแรงดัน Out put ก็โอเคดี ผมเลยได้หาดูตัวที่ ขนาด 250W 10A ก็เจอ ผมควรทำวิธีไหนดีครับ

1 Likes

ติดตามได้จากกระทู้นี้ครับ

ผมยังลงไม่ครบ จะพยายามหาเวลามาลงนะครับ ช่วงนี้งานผมวุ้นมากเลยไม่ค่อยมีเวลามาตอบครับ

ควรดูเรื่องแรงดันไบอัสด้วยครับ ต้องมากพอกับแรงดัน output ที่เราต้องการ