การแยกกราวด์ https://www.es.co.th/detail.asp?prod=065800207

สวัสดีครับ ผมอยากออกแบบวงจรควบคุมเปิดปิด โซลีนอยด์ ด้วย รีเลย์ โดยใช้ไฟจากรถยนต์ประเภทเครื่องยนต์เบนซิน แล้วทีนี้ก็ประสบปัญหาต่างๆ เลยไปสอบถามผู้มีประสบการณ์ เค้าแนะนำให้แยกกราวด์ครับ โดยแนะนำเป็นตัวนี้มา ผมก็ออกแบบตามคำแนะนำไป แต่ผลที่ได้คือตัว dc/dc converter มันช๊อตครับ ก็ได้คำแนะนำว่าที่พังเกิดจาก 1.ไฟเกิน 2. กระแสไม่พอ ซึ่งตัวนี้จ่ายกระแส min 20 mA max 200 mA

โดยก่อนทำการทดสอบก็นำมัลติมิเตอร์วัดไฟ ก็สามารถใช้งานได้ โดยฝั่ง 5 V และ 12 V แยกกราวด์ออกจากกันแต่พอทำการกดรีโมตแบบ keypad ที่ทำเองปรากฎว่าตัว dc/dc เกิดควันขึ้น
จนตอนนี้ผมไม่รู้ว่าเสียเพราะ กระแสที่จ่ายไม่พอ หรือแรงดันไฟเกิน โดยหลังจากเสียก็ลองจ่ายไฟให้ตัวที่เสียโดยวัดฝั่ง 12 V กับ GND สามารถวัดไฟได้ แต่ฝั่ง 5V และ V0 ไม่สามารถวัดได้

ซึ่งอาจารย์ที่ให้คำปรึกษาแนะว่าให้ไปคำนวณว่าอุปกรณ์กินกระแสเท่าไหร่เพื่อจะได้หาวิธีที่จะแก้ต่อไป

โดยคำถามคือ
1.อยากทราบวิธีการคำนวณกระแสโดยรวมที่ดึงจาก ตัว dc/dc ว่าเป็นสาเหตุที่ทำให้ dc/dc เสียหาย

2.หรือที่เสียเกิดจาก dc/dc ฝั่ง 12V ที่มีการเชื่อมลายทองแดงของตัวรีเลย์ ที่ไปใช้ควบคุม โซลีนอยด์ หมายเหตุ ใช้หม้อแปลง 12V 10 A วัดไฟได้ 13.9 แต่เมื่อใช้ไฟ 9 V ก็พังเช่นกัน

3.อยากให้ช่วยวิจารณ์ การออกแบบวงจรอันใหม่ (เซฟทับอันเก่าไป)

ขอบคุณครับ

1 Like

มีภาพงานที่เสียไหมครับ หรือลายวงจรจริง

LM2576SX-5_0.pdf (642.1 KB)

ภาพ

ตอนนี้ผมเลยวัดกระแสไฟที่ใช้ พบว่ามีการจ่ายกระแสที่ตัว isolate จะรับไหวเลยทำให้มันควันขึ้นครับ ผมก็เลยต้องกลับไปใช้ตัวที่พี่แนะนำมาครับ เดี๋ยวส่งลายวงจรให้อีกรอบนึงครับ

1 Like

พอได้ไหมครับ แต่ผมสงสัยว่าไฟจากแบต 12 V ที่ผมไวตรงบริดจ์ แล้วลายทองแดงจะมาตรง Relay ผมทำถูกหรือเปล่าครับ

แก้ไขตรงไหนวงไว้หน่อยครับ

ปกติเรามีการซิมเอาผลเทส ก่อนไหม

ไม่มีครับ เพราะตัว isolate มันเป็นตัวใหม่ แต่ตัว LM2576S ใช้ได้ครับ ผมก็เลยมาตัดลายวงจรจนรู้ว่าแต่ละชุดที่พ่วงไฟ 5 V มันกินกระแสประมาณ >2000mA ครับ เลยรู้ว่าถ้า isolate มันจ่ายได้แค่ 200mA ครับ ตอนนี้เลยกลับไปใช้ LM2576S ครับ

แต่ยังมีความกังวลว่าทางไฟรถยนต์ ที่จะดึงเอา 12V มาต่อเข้า relay มันจะมีปัญหาอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าแต่ผมใช้diode คร่อมรีเลย์ไว้แล้วครับ

1 Like

นี่ครับที่แก้ไข L2 ผมใช้

1 Like

อันนี้นำไปใช้จริงกับรถยนต์เลยใช้ไหมครับ

ใช่ครับใช้กับไฟจากแบตเตอรี่รถยนต์ทั้งเบนซิน และดีเซล

สรุปว่าไฟไม่พอสินะ ลองเทสดูแล้วมาอัพเดทกันหน่อยนะครับ

ได้ครับ งั้นสอบถามเพิ่มนิดนึงครับ ผมวางตำแหน่ง 12VDC และ VCC_12V ตรงภาคแหล่งจ่าย และฝั่ง Relay ผมทำถูกไหมครับ

ไม่น่าติดปัญหาอะไรนะครับ

ภาพ