การต่อ Lamp Pilot

สอบถามครับต่อวงจรตามรูปแล้วไฟ led มันติดตลอดเวลา อยากให้มันติดเฉพาะตอนรีเลย์ตัวบนทำงานจะต้องต่ออย่างไรครับ เหมือนมันมีไฟตลอดเวลาลองเอาไปจิ้มทุกขาแล้วมันก็ยังติดเหมือนเดิมครับ

การต่อ lamp pilot

สอบถามครับ อยากรู้อะไรจากการดู การ ติด/ดับ ของ LED
1 อยากรู้สถานะที่ Relay ทำงานไหม
2 อยากรู้ว่า หน้าสำผัสของ Relay อยู่ตำแหน่งอะไร
3 มีคำสั่งมาสั่งให้ Relay ทำงานไหม

ใช้ 2 Relay ในการควบคุมการดันขึ้น-ลงของตัว valve

Relay บนไว้ควบคุมการเปิด valve
Relay ล่างไว้ควบคุมการปิด valve

คำสั่งในการทำงานเมื่อรับค่าจาก Switch
-เมื่อหมุน Switch ทำให้ Relay บน เป็น High แล้วทำการดัน valve ขึ้นเพื่อเปิดให้น้ำไหลผ่าน แล้วตั้งให้ Relay ล่าง เป็น Low ไว้

• เมื่อปิด Switch ทำให้ Relay ล่าง เป็น High แล้วทำการดัน valve ลงเพื่อปิดให้น้ำไม่ไหลผ่าน แล้วตั้งให้ Relay บน เป็น Low ไว้

เท่าที่ข้อมูลให้มา ลองดูวงจรก่อนนะครับ

เป็นแค่แนวทางครับ

ขอดูรูปได้มั้ยครับ

ขอบคุณมากๆครับ ขอถามครับเราสามารถสั่งเปิด-ปิด valve ด้วย relay ตัวเดียวได้มั้ยครับ ตอนทดลองด้วย relay ตัวเดียวสั่งเปิด-ปิดคล้ายๆสั่งไฟกระพริบ relay ทำงานปกติ แต่ตัว valve ทำได้แค่ดึงขึ้นเพื่อเปิด แต่ดึงกลับลงมาไม่ได้ครับ

Valve นี่ ถ้าป้อนไฟ = ทำงาน ถ้าไม่ป้อนไฟ = ไม่ทำงานหรือปล่าวครับ

อ๋อมันก็เลยค้างอยู่ที่คำสั่งเดียวใช่มั้ยครับ

ลองดูวงจรนี้ครับ ใช้ Selector switch 2 ตำแหน่ง คือ on กับ off ถ้า off ก็ให้มีไฟเข้า แต่เป็น down ถ้า on ก็ให้มีไฟเข้ารีเลย์เป็น UP ครับ

ขอดูหน้าตา Solenoid Valve ที่จะใช้หน่อย เป็นแบบไหน FL / FO / FC แล้ว Port ในการใช้งานเป็นแบบไหน

ตัวนี้ จ่ายไฟ วาล์วน้ำเปิด หยุดจ่ายไฟ วาล์วน้ำปิด โดยต้องดูทางน้ำ เข้า/ออกด้วย ตามลูกศรชี
ใช้วงจร Relay สั่ง ปิด/เปิด ได้ เลือกวงจรที่พี่ @PUYIOT ออกแบบได้เลย

1 Like

ใช้ไฟกี่โวลท์ 12 , 24 ดูจาก Name Plate ข้างตัววาล์ว ครับ

ใช้ไฟ 9V ครับ แต่ตอนเทสตัววาล์วด้วย code นี้ผ่านรีเลย์ตัววาล์วจะทำแค่คำสั่งแรกครับ คือเปิดอย่างเดียวแต่ลงมาปิดไม่ได้ แล้วพอมาวนลูปใหม่ก็จะค้างอยู่ด้านบนไม่ลงมาเลยครับ

#define Valve D2
void setup()
{
  Serial.begin(9600);
  pinMode(Valve, OUTPUT); 
  digitalWrite(Valve, LOW);
}
void loop()
{
  digitalWrite(Valve, HIGH);
  Serial.println("Valve HIGH");   
  delay(5000);
  digitalWrite(Valve, LOW);
  Serial.println("Valve LOW");   
  delay(5000);
}

เดี๋ยวลองทำตามวงจรของพี่ @PUYIOT ดูครับ

ถอดมาเป็นชิ้นตามรูป ทดลอง ต่อไฟตรง แล้วดู ตัว Solenoid มันดึงตัวเองเข้าไปไหม ถ้าดึงเข้า ปกติ จากนั้นหยุดจ่ายไฟ ดูว่าเด้งออกตามแรงสปริงไหม ถ้าดันออก ปกติ ถ้าทดลองได้แบบนี้ Solenoid ปกติ ไปดูที่ตัว Body Valve จุกตรงกลาง ตัวนั้นถูกกดหรือดึงไว้ไหม เพราะจะเป็นการ Manual เปิดValve ด้วยมือ ใช้กรณีไฟดับ แล้วต้องการปิดวาล์วน้ำ ลองดูครับ

2 Likes

ใช้ Code นี้ ทดลองกับ Solenoid Vale ใช่ไหม ถ้า ใช่ ก็ ไม่แปลก ทำไม Solenoid Vale ถึงเปิดไม่ยอมปิด

ให้ เปลี่ยน เวลาใหม่ เพราะ delay(5000) หน่วงเวลา แค่ 5 วินาทีเอง มันเร็วมาก Solenoid Vale แบบนี้ ไม่สามารถตอบสนองได้เร็วขนาดนั้น ตั้งให้นานกว่านั้น เช่น 1 นาทีขึ้นไป Solenoid Vale จะได้ตอบสนองได้ทัน

2 Likes

ตอนนี้น่าจะโอเคทุกอย่างแล้วครับ สั่งงานจาก Blynk / Netpie / Switch ได้ครบทุกอย่างแล้วครับ ขอบคุณทุกๆคนมากครับ

1 Like

มีเวลานำโปรเจคมารีวิวให้ชมกันบ้างนะครับ