การป้องกัน ตัวอักษรที่แสดงใน จอ LCD Error

:sweat_smile: กำลังดูในส่วนของผลกระทบ ของวงจร Power ที่มีต่อวงจร Control ครับ (ยังกะเรียนวิชา ระบบควบคุมวงจรมอเตอร์เลย :kissing_closed_eyes:)

ได้เทคนิกอันใดอย่างลืมมาแชร์กันนะครับ พี่ :grin:

ใช้วงจร snubber ช่วยได้ไหมครับ

1 Likes

ลองดูได้ครับ ได้ผลอย่างไร รบกวนบอกด้วยนะครับ

น่าสนใจนะครับ

จากประสบการณ์ที่เคยพบ สั่งงานโมดูลรีเลย์เปล่าๆ (ไม่ต่อโหลด) ไม่มีปัญหาอะไร ต่อโหลดเข้าไป (ที่ใข้เป็น Magnetic) พบว่าเมื่อสั่งงานให้แม็กทำงาน MCU จะรีเซ็ทตัวเอง แทบทุกครั้ง ไม่ตอนเปิดก็เป็นตอนปิด ผมแก้โดยการใช้วงจร RC Snubber ต่อไปที่คอลย์แม็ก จากนั้นไม่พบอีกเลย แม็กก็ไปต่อโหลดเป็นมอเตอร์ปั๊มน้ำ 3 HP ไม่มีปัญหาอะไรครับ RC แกะจากซัพพลายคอมที่เสียแล้ว เอามาอนุกรมกัน C ประมาณ 0.1 uF / R ประมาณ 150 โอห์ม 1 W

1 Likes

แบบตัวนี้ใช่ไหมครับ

snubber

ครับ หลักการเดียวกันครับ อธิบายต่ออีกหน่อยนะครับ ผมใช้ MCU ขับ รีเลย์ 5 V. เอารีเลย์ไปขับคอล์ยแม็ก 220 VAC เอาแม็กไปขับมอเตอร์อีกทีครับ คาดว่าอาจเกิดจากสนามแม่เหล็ก ซึ่งทำให้เกิดปัญหา ที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบันก็ยังไม่พบปัญหา MCU รีเซ็ทเมื่ออุปกรณ์ด้าน Power ทำงาน สาเหตุจริง ๆ ท่านไดรู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ จะได้กระจ่าง

1 Likes

ผมใช้รีเลย์​ 5 vdc ไปขับแม็กเนติกเพื่อเปิดแอร์​ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ลองดูว่าถ้าเราไม่ต่อโหลดมอเตอร์ mcu มันรีเซตหรือปล่าวครับ จะได้รู้ไปทีละจุด

อันนี้กรณีล่า สุด ด้าน Supply ต่อพ่วงกับ ปั๊มน้ำ MCU ก็ไม่รีเซตครับ ทั้งๆ ที่มาจากแหล่งจ่ายเดียวกัน

น่าคิดครับ

สัญญาณรบกวนทางไฟฟ้าภัยร้ายของระบบควบคุม

http://sonicautomation.co.th/2019/เทคนิคง่ายๆที่ช่วยลดกา-2/

2 Likes

ต่อเเต่ตัว c ใช่มั้ยพี่ พวกชุดสวิตซ์ต้องต่อมั้ยครับ

ไม่ต้องครับ ต่อคร่อมปกติ