โปรแกรม ModbusPoll ตั้งค่าการใช้งานยังไงครับ

อ่านค่าจาก Sensor วัดอุณหภูมิ XY-MD02 Rs485 ผ่านตัว modbus poll ขึ้นตามรูปต้องแก้ยังไงครับ error 03 IIIegal data value

ขอดูหน้านี้หน่อยครับ

ลองทำตาม Clip นี้ดูครับ

XY-MD02 Sensor Temperature & Humidity RS485 Modbus Protocol

1 Like

แปะ คู่มือ PZEM-016 MODBUS RTU และ MODBUS ROLL

man_th_PZEM-016-Modbus-RTU.pdf (6.1 MB)

อ้างอิง

Set ค่า

ถูกไหมครับ

ยังขึ้นเหมือนเดิมเลยครับ

ต้องเลือก 04 Read รึป่าว

ภาพ

เปลี่ยนแล้วครับ

เช็ตตรงนี้หรือยังตรงกันไหม

ภาพ

ตรงกันครับ

งานนี้ต้องรีเช็คสายละมั้งนิ

เปลี่ยนแล้วครับก็ยังเหมือนเดิม เดี๋ยวลองหาวิธีไปเรื่อยๆครับ

เช็คแหล่งจ่ายไฟ ให้ดีด้วยนะครับ พอไหม มีปัญหาหรือไม่

ครับ เดี๋ยวลองเช็คแหล่งจ่ายไฟอีกทีครับ

ลองเปลี่ยน Address ,Quantity ไม่ error น่าจะเกิดจากอะไรครับ

อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน ต้องลองทดสอบดูว่ามันเปลี่ยนแล้วใช้งานได้ไหม

ครับ เดี๋ยวลองทดสอบจะมาแจ้งให้นะครับผลเป็นยังไง ขอบคุณมากครับ