Nodemcu-เลี้ยงไก่-ปลูกผักกินเอง(ตอน2)

ทำตามแล้วครับ

เห็นด้วยครับ อย่างน้อย I/O ใช้งานได้ 20 จุด / ESP32 1 ตัว

ตอนนี้เสียเวลากับปัญหาพื้นฐานกับ ออกผลทางserial monitorครับ
ผมลอง nodemcu ตัวใหม่ สายusbอันใหม่
ผลยังเป็นแบบนี้ครับ

เคสนี้เป็นกรณีโปรแกรมทำงานช้าในบ้าง loop ครับ ตัว chip มันจับ wifi ไม่ทัน มีนจะสั่งให้บอร์ด รีเเซตตัวเองเพื่อจับ wifi ให้ได้

วีธีแก้ไขคือ ไล่ดูจุดที่คิดว่าโปรแกรมไปทำงานตรงนั้นๆ เช่นหน่วงนานไป ใส่ วายลูป วนไม่ออก ก็ต้องเขียนแตกออกไปให้โปรแกรมวิ่งง่ายๆ

ช่วยแนะนำแตกตรงไหนบ้างครับ

นี้เป็นข้อมูลที่ผมรวบรวมไว้ ศึกษานานแล้ว ผมก็เจอบ่อย

ต้องเอาโค้ตเต็มมาดูกันทีละจุดครับ

สุดท้ายหนีไม่พ้น esp32
อาจเป็นเพราะรู้น้อย ที่ไม่สามารถเอาชนะอุปสรรคการเพิ่มขาnodemcu ด้วยการใช้mcp23017
ไปต่อไม่ได้จริงๆ ในอนาคตไม่แน่
เสียดายที่ทำไปเยอะแล้ว
จนมันรวนไปจุดเริ่มต้นที่ ต้องแก้ปัญหา การแสดงผลออกทางจอ serial monitor เหมือนกับตอนเริ่มต้นใหม่ตอนเล่น
nodemcu 555

ค่อยเพิ่มความรู้ครับ ผมก็เริ่มจาก 8266 สุดท้ายโปรแกรมมันขยายไปเรื่อยๆ ซับซ้อนขึ้น ก็ต้องขยับไป esp32

ตามที่ผมรู้ตอนนี้ nodemcu ไม่เหมาะที่จะขยายขา ขาที่เหลือใส่nodemcu ตัวใหม่
เพราะต้องเรียนรู้กับmcp สักพัก
เอาเป็นว่า บริหารpin ให้อยู่ในnodemcuเดียวกัน
ถ้าแก้เรื่อง mcpเดี๋ยวค่อยว่ากันใหม่
และเรื่อง esp32ด้วย ต้องแก้หลายจุด
ขืนช้า ไก่ตายพอดี 555

1 Likes

ตย.ที่2

ผมไม่ได้ใส่ตัวR ที่D1,D2 แต่ในตย.มีอยู่

พอวัดตัว Rได้ 4.7k ohmเป๊ะเลย คร่อมระหว่าง sda,scl น่าจะเป็นbuilt in resistorในบอร์ดแล้ว
เจอตัวอย่างที่เหมือนแล้ว

สงสารไก่ 555

เลี้ยงกี่ตัวครับนี้

ไก่โร้ด 3ตัว
ไก่บ้าน 8ตัวครับ

ลองสั่งตัวใหม่ mcp23017(จีน)​ราคา112บาท

อนาคตไก่พันตัวครับ

จะมาทำภาคไฟเลื้องเองหรอครับ

555
ไม่หรอกครับ ทำให้พอได้กินก็พอครับ

ไม่เข้าใจคำถามครับ
ที่ผมสั่ง mcpตัวที่2 เพราะจะแก้ตัว ตัวแรก ว่าเพราะเหตุใด คาใจไม่หาย

เห็นสั่งมาเป็น ic เพียวๆ เลย ปกติ จะซื้อกันแบบติด โมดูลมาแล้ว ซึ่งมีภาควงจรมาให้ครบแล้ว

ผมลองเอาไฟเลี้ยงบอร์ดmcpออก uploadได้ครับ