วิธีเปลี่ยน Port เพื่อมาใช้ esp8266

สวัสดีคับ พอดีต้องการที่ใช้บอร์ด esp8266 แต่ตัวportมันไม่ขึ้นให้ แต่มันไปขึ้นอย่างอื่นแทน ตรงนี้สามารถเปลี่ยนยังไงได้บ้างคับ
image

โหลดตัวนี้ไปติดตั้งครับ

เจอของพี่อันที่คล้ายกันพอเลยค่ะ ลองทำไปแล้ว ได้เรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมากค่ะ

เยี่ยมครับผม

Fans Pufc GIF by Peterborough United Football Club

ทำโปรเจคเกี่ยวกับอะไรอยู่ครับนี่

ตอนนี้กำลังทำเกี่ยวกับ load cell ใช้กับ esp8266 อยู่คับ มีแนะนำวิธ๊ทำเริ่มต้นมั้ยคับ

ต้องดูว่าใช้กับโหลดเซลรุ่นไหนครับ

น่าจะเป็น HX711 คับ
image

#include "HX711.h"

// กำหนดขาของ HX711
const int HX711_DOUT_PIN = D2; // DAT (DT)
const int HX711_SCK_PIN = D1; // CLK (SCK)

HX711 scale;

void setup() {
  Serial.begin(115200);

// เริ่มต้นเซนเซอร์ HX711
  scale.begin(HX711_DOUT_PIN, HX711_SCK_PIN);
}

void loop() {
  // อ่านค่าน้ำหนัก
  long weight = scale.read();

// แสดงค่าน้ำหนักบน Serial Monitor
  Serial.print("Weight: ");
  Serial.print(weight);
  Serial.println(" grams");

delay(1000); // หน่วงเวลา 1 วินาที
}

ทำยังไงให้ขึ้นบน Serial Monitor หรอคับ เปลี่ยนเป็น 115200 แล้วคับ แต่มันไม่ได้แสดงอะไรขึ้นมาให้

อัพโหลดผ่านหรือยัง

อัพผ่านแล้วคับ
image

กดรีเซตหนึ่งครั้ง

มันขึ้นน้องบู้บี้มาให้คับ

เปลี่ยนบัสมุมขวาล่างหรือยัง

ถ้า baud เปลี่ยนแล้วคับ ตรงlineต้องเปลี่ยนมั้ยคับ ลองกดทุกแบบแล้วก็ขึ้นเหมือนกันหมดเลยคับ
image

ไม่ครับปกติคือต้องขึ้นแล้วครับ

เราตรวจทุกขาแล้วคับ ลองกดๆตรงloadcellก็ไม่ขึ้นอะไรเลยคับTT