สอบถามเรื่องการใช้ sensor 1 ตัว ต่อให้แสดงผลบน node mcu2 ได้ไหม

สวัสดีครับตอนนี้ติดปัญหาครับอยากส่งข้อมูลขึ้นgoogle sheet 10นาทีส่งค่าทีนึง
แต่อยากให้แอพBlynk อ่านแบบ real time มีวิธีไหนง่ายกว่าต้องใช้ sensor 1 ตัวและ node mcu 2 ตัวไหมครับไหมครับ

ทำไมเราต้องใช้ 2 ตัวละครับ

ตอบแบบเท่าที่มีข้อมูลมาให้นะครับ เป็นแค่อีกแนวทางหนึ่ง
คือจริงๆแล้วผมคิดว่าใช้โหนด mcu แค่ 1 ตัวก็สามารถทำเงื่อนไขตามที่คุณบอกมาได้นะครับโดยตัวแปรที่รับค่าเซ็นเซอร์ตัวนี้ก็ให้เป็นตัวแปรแบบสาธารณะที่สามารถให้ฟังก์ชันต่างๆดึงเอาตัวเลขนี้ไปใช้งานได้เช่น ให้ Blynk ดึงไปได้แบบ Real Time และตั้งเวลา 10 นาทีส่ง Google Sheet

ต่อจากที่พี่ @PUYIOT ให้ศึกษา @Mongkon_Kasisai วิธีการตั้งเวลาแบบนี้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ ผมต้องโหลดlibraryและดึงการทำงานของblynkออกมาจาก void loop แล้วสั่งในคำสั่งtimer ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ มันจะแยกกัน

ขอบคุณครับเดี๋ยวผมลองทำดูแลเวจะมาแจ้งผลครับ

1 Likes

พอจะมีตัวอย่างไหมครับ

เหมือนว่าตอนนี้ผมเอาค่าที่อ่านได้จาก sensor ไปอยู่ใน void loop จึงปรับเวลาให้ทำงานแยกกันไม่ได้ใช่ไหมครับ

อันนี้มันเอาไว้เขียน c แล้วรัน sim ครับ

การไฮไลท์โค้ตคืออันนี้

จะเห็นว่ามันจะทำงานทุกๆ 3 วิ ซึ่งถ้าใน loop มีคำสั่ง delay อีก 2 วิ มันก็ไม่ทำงานตามเงินไขแล้วนะ ดังนั้นเราควรเอาออกไปตั้งเวลาทำงาน ทุกๆ 3 วิ แทน แล้วเอา

now = millis();

ออกซะ

ได้แล้วครับพี่ขอบคุณครับ

1 Likes

สรุปให้ด้วยครับว่าทำอะไรไปถึงได้ หรือติดปัญหาตรงไหน มีวิธีแก้อย่างไร จะได้ปิดประเด็นครับ

ตอนนี้ทำที่วัดโดยใช้ PZEM - 004T ผ่านBlynkแบบ real time ครับและแยกเวลาส่งค่าไปยัง google sheet ครับตอนแรกติดปัญหาไม่สามารถแยกเวลาการทำงานได้ครับจึงมาปรึกษาใน Eleceasy จึงได้ทราบข้อมูลจาก พี่ @Remy_Martin และ พี่ @PUYIOT จึงทำให้สารถแก้ไขปัญหาได้แล้วครับโดยการใช้ขั้นตอนของพี่ @PUYIOT ครับ

1 Likes

เยี่ยมมากครับ

Benji GIF by Kidd Kenn

1 Likes