ปัญหาโปรเจคตู้เก็บขวดพลาสติก

ผมทำโปรเจคเกี่ยวกับตู้คัดแยกขวดน้ำ แนวคิดผมที่ทำตอนนี้คือตู้เก็บขวดจะแยกการทำงานเป็น3ส่วน
จะรับแค่ขวดน้ำพลาสติกเท่าน้ันโดย
ส่วนที่ 1 หน้าตู้ จะมี ESP8266+ LCD + Keypad + Servo หากผู้ใช้ล็อคอินหน้าตู้สำเร็จ ช่องหยดขวดน้ำจะเปิดออก

ส่วนที่ 2 ช่องหยดขวดน้ำ ESP8266+ LCD + Servo MG995 (x2) + Servo + Loadcell 5kg + E18-D80NK (x3)
เมื่อ Servo ส่วนที่ 1 เปิดช่องหยดขวดน้ำ ให้ไฟไปเลี้ยงส่วนที่ 2 เพื่อเริ่มทำงาน เมื่อวัตถุเข้ามาในช่องหยดขวดน้ำ ให้ Loadcell ตรวจสอบน้ำหนักตามเงื่อนไขที่กำหนด จากนั้นให้ E18-D80NK ตรวจจับสิ่งกิดขวางอยู่เพื่อไว้ตรวจสอบขนาดขวดน้ำพลาสติก เล็ก กลาง ใหญ่ ซึ่งจะมีเซ็นเซอร์ติดไว้ประจำจุดของขนาดของขวดน้ำ โดยหากมีผู้ใช้นำวัตถุหยดเข้ามาจะมีLoadcell ช่วยในการชั่งน้ำหนักวัตถุนั้น

(ซึ่งLoadcell ผมใช้ในการตรวจสอบว่าวัตถุน้ันเป็นขวดน้ำพลาสติก ที่ไม่มีน้ำในขวด หรือวัตถุอื่นที่ไม่ใช่ขวดน้ำพลาสติก) หากชั่งน้ำหนักเกินเงื่อนไขที่ตั้งไว้ ให้ ตัว Servo ตัวที่ 1 ทำการปัดไปทางขวา หากวัตถุตรวจสอบแล้วเป็น ขวดน้ำพลาสติก ให้ Servo ตัวที่ 2 ปัดไปทางซ้าย

ส่วนที่ 3 ESP8266 + ultrasonic sensor ช่วยในการตรวจสอบว่าหากขวดน้ำพลาสติกเต็มถังให้ ส่งline ให้ผู้ดูแลมาเก็บขวดน้ำพพลาสติกในถังออกไป ผมต้องการรู้ว่าไฟฟ้าจะเลี้ยงพออุปกรณ์หรือไม่

1

ส่วนที่ 2 ต้องใช้อุปกรณ์ไหนที่สามารถเลี้ยงไฟให้อุปกรณ์ได้
ผมต้องการหาก ส่วนที่ 1 ทำงานสำเร็จ ให้ไฟเลี้ยงให้ส่วนที่ 2 เปิดใช้งาน

ส่วนที่ 3 หากตู้เก็บขวดน้ำเต็มให้ ส่วน 1 ปิดการใช้งาน (ไฟไม่จ่ายให้ส่วนที่1ทำงาน)

1 Like

ตอนนี้โค้ต เขียนให้ทำอะไรได้แล้วบ้าง

ให้จ่ายไฟเลี้ยงสแตนบายไว้ไม่ได้หรอ ทำไม่ต้องแบ่งเป็นส่วนๆ แล้วโยกพลังงานไปมา :thinking:

Confused Disc Golf GIF by Dynamic Discs

อันนี้คือคนละบอร์ดเลยหรือว่า ใช้บอร์ดเดียวกัน

ส่วนที่ 2 ผมนำ ESP8266 + LCD + E18-D80NK 3 ตัว มาใช้ด้วยกันได้แล้ว โดย เช็ค Status ฐานข้อมูล หากผู้ใช้คนไหนล็อคอินเข้ามา ให้เปลี่ยน Status = 0 เป็น 1 โดยเก็บ Status เพื่อ ใช้ในการให้แต้มผู้ใช้ ในกรณีที่ผู้ใช้ หยดขวดน้ำลงในตู้ ให้ E18-D80NK ตรวจสอบขนาดขวดว่าเป็น ขวดขนาดเท่าไรเพื่อใช้ในการให้อ้างอิงการให้แต้มตามขนาดของขวด เช่น เล็ก 1 แต้ม กลาง 2 แต้ม ใหญ่ 3 แต้ม ครับ
เหลือ loadcell ServoME995 2 ตัว Servo SG90 ที่ยังไม่ได้ทำงานร่วมกันครับ

1 Like

คนละบอร์ดครับ
ส่วนตัวผมไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องไฟฟ้า การใช้ไฟในการเลี้ยงอุปกรณ์ต้องใช้เท่าไร ใช้อุปกรณ์อะไร
และคิดว่าการทำให้แยกบอร์ดกันทำงานจะช่วยบอร์ดไม่ทำงานหนักครับ

เบื้องต้นลองไล่ดูว่า แต่ละอุปกรณ์ที่ต่อ กินกระแสเท่าไหร่ โดยอ้างอิงจาก data sheet เป็นหลัก จากนั้นเอากระแสที่ได้มารวมกันดูว่า esp8266 เราจ่ายกระแสได้มากกว่าหรือเท่ากับที่เรารวมได้ไหม ถ้าไม่ถึงก็ต้องเพิ่มไฟเลี้ยงจากภายนอกเข้ามาช่วยครับ

ตัวอย่าง

ขออนุญาติ ครับ
ที่ผมดูในเว็บ Servo MG995 แรงดันไฟฟ้าที่ใช้งาน: 4.8 - 7.2Volts แบบนี้ คือ ผมต้องนับไปว่า ตัวServo นี้ กินกระแส 7 โวลต์ ใช่มั้ยครับ

โวลต์ กับ กระแส คนละค่าครับ

พี่ครับถ้าทำผมแบบนี้ทำได้ไหมครับ

ดูเบื้องต้นมันก็ได้ครับ แต่ยังงง อยู้ว่าทำไมใช้แหล่งจ่ายคนละแบบกัน

คือแนวคิดของผมที่ทำแบบนั้นเพราะว่าจะให้
ส่วนที่ 3 (วัดระยะขวดน้ำในถัง) ทำงานตลอดเวลา
ถ้าเซ็นเซอร์ตรวจจับระยะ 10 ซม.ได้แล้วถือว่าขวดน้ำเต็มตู้เก็บขวดน้ำ ให้ส่งไลน์ไปให้ผู้ดูแลระบบ และใช้ Relay ตัดไฟส่วนที่ 1 เพื่อไม่ให้ผู้ใช้ สามารถล็อคอินเข้ามาใช้งานได้

หากอยากให้ Power supply เลี้ยงไฟให้ส่วนที่ 1 ผู้ดูแลต้องเข้ามาเก็บขวดน้ำในถังออกไป แล้ว ใช้ แอป Blynk ในการเปิดสวิตช์ไฟ Relay จากนั้น ไฟจะเข้าไปที่ power supply เพื่อให้เอาไปจ่ายไฟให้ตัวอุปกรณ์ ครับ

1 Like

ขออนุญาติครับ ถ้าเสียบปลั๊กอันเดียว ตามรูปภาพนี้ ต้องทำยังไงให้เลี้ยงไป 2 ส่วนครับ

ต่อแบบนี้ใช่ไหมครับ

1 Like

จะเอาส่วนที่ 3 เป็น main สั่งงานทั้งระบบ ช้ะ

ถ้าจะให้ดีควรตีกรอบครอบ แล้วเขียนส่วนไว้ด้วยครับ มันจะได้เข้าใจได้ง่ายขึ้นเวลาอธิบาย

ภาพ

ภาพรวมระบบทำได้ครับ

มีอุปกร์ครบรึยังครับ

ตรงนี้กับแผนผังที่ให้มาล่าสุดไม่มีอะไรไปสั่งให้ power supply off เลยนะ

ตอนนี้เหลือ เรกูเลเตอร์ครับ ผมไม่ทราบว่าต้องใช้ตัวไหนครับ ยังไม่เคยใช้เลยครับ ความรู้ใหม่

อันนี้เป็นแบบแรกครับที่ ตัว Relay ไปตัด ไฟ ของ power supply ครับ ซึ่งผมไม่เอาแบบนั้นแล้วแต่จะเอาแบบล่าสุดมาออกแบบครับ

ตัวนี้ 12 - 5V 3A ผมว่าก็น่าจะพอนะ