จ่ายไฟ 12v เข้าบอร์ด arduino ได้โดยตรงเลยไหมครับ หรือ จริงๆ ควรจ่าย ที่ 7.2-9v

ถ้าจ่ายไฟ 12v เข้าบอร์ดได้เลยก็ไม่มีปัญหา เพราะต้องจ่ายไฟ 12v ให้กับมอเตอร์เกียร์ด้วย

แต่ถ้าไม่ได้ เพราะกลัวว่า แบบนี้ตัว reg ที่บอร์ด จะร้อนมาก ก็ว่าจะลด 7.2-9v เข้าบอร์ด แล้วพ่วงไปจ่ายให้มอเตอร์ด้วย (มอเตอร์จะมีปัญหาไหม? เพราะเป็นมอเตอร์ 12v ไม่แน่ใจว่า มอเตอร์ 12v สามารถใช้ไฟได้ตั้งแต่กี่โวลล์)

ตามดาต้าชีต มันรับ 12V ได้นะครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยนิยมใช้แรงดันเท่านี้

โปรเจ็คเครื่องนับเหรียญอัตโนมัติครับ

ติดปัญหาอีกอย่าง คือ ปุ่มรีเซ็ต (D7) อีกด้านนึงต้องต่อเข้า vcc หรือ gnd ครับ

ต่อเป็น Pull-up หรือ pull-down ก็ได้

ตัวแปรงไฟ 12v to 7.2-9v ชื่อว่าอะไรหรอครับ

Step down ครับ

Input voltage:3.2–35V
Output voltage:1.25-35V

ต่อวงจรประมาณนี้ครับ

1 Likes

ในความเห็นผมคือ สามารถใช้ 12 Vdc ได้ครับ

อันนี้เป็นข้อมูลที่หามาครับ

แปลออกมาได้จาก Google

ใช่ ไม่เป็นไร

คุณสามารถใช้พิน Vin หรือแจ็ค DC เพื่อจ่ายไฟให้กับ Arduino ได้ แรงดันไฟฟ้าอินพุตที่แนะนำคือ 7-12V 5 V ใช้ได้เฉพาะเมื่อใช้โดยใช้การเชื่อมต่อ USB

เพียงจำไว้ว่าคุณอาจไม่ต้องการใส่ไว้ในกล่องหุ้มเนื่องจากตัวควบคุมแรงดันไฟฟ้าสร้างความร้อนเล็กน้อยเมื่อทำงานที่ 12v

ยังไงลองพิจารณาดูอีกทีก็ได้ครับ เอาเป็นข้อมูลไว้ก่อน