ดีไซน์ 3D ด้วย iPad กับปัญหาการตั้ง Alignment เครื่องจักร

เคสนี้เป็นการออกแบบจาก part เดิมเนื่องจาก part เต็มนั้นเราเจอว่า บ้างหัวของ nuzzle เครื่องจักรนั้น เกิดการ misalign แค่บางหัวเท่านั้นแต่ตัวเครื่องมือเซตนั้นเป็นการตั้งค่าหัวทั้งหมด ซึ่งอาจทำให้เราเสียเวลามาตั้งค่าหัวทั้งหมดเสียเปล่า

กรณีนี้เลยดีไซน์แบ่งออกมาแค่สามหัวเท่านั้นพร้อมกับมีนิ้วคล้องเพื่อใช้สำหรับดึงออกง่ายๆ ด้วย

Part full

พาสนี้ออกแบบด้วย iPad gen7 ด้วย app Shape 3D

จากการที่ได้ทดสอบการทำงานเบื้องต้นใช้งานร่วมกับปากกา ของ iPad ได้ยอดเยี่ยมมากๆ ครับไหลลื่นมากๆ ทำให้การออกแบบออกมารวดเร็วดังใจนึกทีเดียว แต่ราคาที่ต้องจ่ายนั้นก็อาจจะแอบแพงไปสักนิด อยู่ที่ 7700 บาทต่อปี ถ้าจะแยกเป็นเดือน ก็อยู่ที่ 1000 บาทครับ

เดียวปริ้น 3D ให้อยู่กันอีกทีครับ

ลองโหลดดูเวลา ประมาณ 32 นาที

อัพเดท

ปริ้นของจริง

ขนาดก็กำลังพอดีนิ้วเลยครับ เดียวจะเอาไปทดสอบใช้งานดู

และแล้วงานก็เข้าเนื่องจากเอาไปทดสอบแล้วปรากฎว่า fig ของเราแคบเกินไปใส่ nuzzle ได้ไม่สุด พอเอามาวัดขนาดก็ทำให้ร้อง ออ กันเลยทีเดียว

อันนี้ขนาดตามสเปค

อันนี้ขนาดที่พิมพ์ออกมา

ปัญหาคือ 3D ปริ้นเตอร์เรามีค่า error อยู่ที่ประมาณ 0.3 mm เดียวคงต้อง หักลบ ค่าที่คลาดเคลื่อนไปแล้วไปปรับที่ part Drawing อีกทีก่อนปริ้น

อัพเดท

ตอนนี้ปรับสเปค เพิ่มระยะห่าง จาก 8.05 มม. เป็น 8.35 มม. แล้วมาดูกันว่า ของจริงจะเป็นอย่างไร

อัพเดท

เนื่องจากพอผมลองปริ้นออกมาแล้วได้ค่าเท่าเดิมเลยลองมาเช็คดูที่แบบของเราปรากฎว่าค่าที่เราเพิ่มไปนั้น มันไปเพิ่มที่เส้นแบบด้านล่างที่ผมชี้ให้ดูจะเห็นอยู่ว่ามันถูกขยายออกไป แต่แบบของเราไม่ได้ขยายตามเลยทำให้เวลาพิมพ์ออกมาได้เท่าเดิมเลย

ผมเลยต้องลบออกแล้วดึงจากแบบที่แก้แล้วขึ้นมาใหม่ บวกกับค่าที่เฉลี่ยเข้าไปก็ตรงกับขนาดที่ต้องการแล้วครับ

@111119 ผมค้างปัญหานี้อยู่ มีเทคนิกแนะนำบ้างไหมครับ

ผมรู้เเค่เบื้องต้นเองครับไม่ได้เจาะลึกครับ พอดีมันเป็นโปรเจ็คเลยเเค่รู้นิดหน่อยครับ

เคยวัดไหมครับว่างานที่พิมพ์ออกมาจริงกับงานต้นแบบในคอม ระยะตรงกันไหม

ตรงนะครับ เเค่ก็บ้างชิ้นเคลื่อนนิดนึงครับ

ตอนซื้อมาก็ประกอบเองปกติใช่ไหมครับไม่ได้ ฟิกอะไร หรือ คาลิเบทอะไรเป็นพิเศษ