ACS712-20A ทำไม วัดค่า ที่ออกมาจาก มิเตอร์ ไม่ได้หรอครับ

คือ ผมมี มิเตอร์ 1 ตัว ที่สามารถ ปล่อยค่า กระแส ออกมาได้ที่ 4-24 mA

แล้วพอใช้ “ACS712-20A” ที่ทำงานร่วมกับ “ESP8266” อ่านค่า กระแส 4-24 mA สรุปคือ “ACS712-20A” ไม่อ่านค่าให้

เลยลองวัด กระแส จาก เพาเวอร์ซัพพาย ที่ปล่อย กระแส ออกมาได้ ผลที่ได้ คือ “ACS712-20A” ทำงานได้ตามปกติ แล้วค่า กระแส ก็ตรง

ปล่อยกระแสออกมาเท่าไหร่ครับ 4-24 mA หรือเปล่า

ไม่ครับผมเหมือนเพาเวอร์ซัพพาย จะปล่อยออกมาได้น้อยสุด 0.1 A

เช็ดดูให้ดีครับว่า มันสามารถ อ่านพิกัดกระแสได้สูงสุดหรือต่ำสุดเท่าไหร่ หน่วย mA มันอาจอ่านไม่ได้ก็เป็นได้ครับ

-20-20A ครับ ผมลองหาข้อมูลดูหลายๆที่แล้วครับ เหมือนก็วัดในหน่วย mA ได้อยู่นะครับ

ที่น่าแปลกคือทำไมเอามาวัดไฟจาก มัลติมิเตอร์ละครับ ผมว่ามันใช้งานผิดประเภทรึป่าว ตัวมิเตอร์เองไม่ได้ออกแบบมาให้เป็นแหล่งจ่ายไฟ ไม่งั้นลองง่ายๆ คือ เอามิเตอร์กับมิเตอร์มาวัดกันเองมันวัดกันได้ไหม

ส่วนตัวอ่านถ้าจะเอาให้ชัวว่า อ่านหน่อย mA ได้หรือไม่ก็ต้องหาสเปคมายืนยันครับ ไม่งั้นต้องเอาแหล่งจ่ายไฟที่เจนกระแสในหน่อย mA ได้เอามาเทสเช่น อเดปเตอร์เก่าๆ ที่เจนไฟ 5v 0.5A ประมาณนั้น

เหมือนมิเตอร์ตัวนี้สามารถเป็น Output ได้ด้วยครับผม ลองใช้ มิเตอร์วัดกับมิเตอร์แล้ว ก็วัดได้ครับผม แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันเมื่อใช้ ACS712 แล้วมันไม่ได้ครับ

ผมว่าสเปคมันก็ชัดอยูนะครับว่า วัดได้แค่หลักหน่วย ทั้งฝัง ลบ และ บวก